ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40822 Posts in 6027 Topics- by 5974 Members - Latest Member: sutida7saengsri
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ใช้คำสั่งอะไรเหรอครับ ?  (Read 2809 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« on: May 10, 2011, 03:25:21 AM »

TeX : XeTeX

Code:
\documentclass[11pt]{article}
\usepackage{amssymb,amsmath}
\XeTeXlinebreaklocale "th_TH"
\begin{document}
\font\H="Norasi" at 14pt
{\H

วงบนหมุนตามเข็มนาฬิกา

$\begin{array}{rcl} \mathcal{E}_1 -I_1 r_1 - (I_1 - I_2)r_2 - \mathcal{E}_2 &=& 0\\
                   \cr (-r_1 - r_2)I_1 + r_2 I_2 &=& \mathcal{E}_2 - \mathcal{E}_1  \end{array}$ เป็นสมการที่ 1 \\

}

\end{document}

ได้ตามที่แนบมาครับ
อ.ครับ จะแทรกคำสั่งให้เป็นสมการมีตัวเลข ผมแทรกด้วย single line display แล้วมันเจ๊งอะครับ
http://www.math.uiuc.edu/~hildebr/tex/displays.html

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

* aaa.png (7.66 KB, 378x80 - viewed 277 times.)

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: May 10, 2011, 06:38:28 PM »

...
ได้ตามที่แนบมาครับ
อ.ครับ จะแทรกคำสั่งให้เป็นสมการมีตัวเลข ผมแทรกด้วย single line display แล้วมันเจ๊งอะครับ
...

"มันเจ๊ง" แปลว่าอะไร ไม่เข้าใจ

FogRit
SuperHelper

« Reply #2 on: May 10, 2011, 08:43:55 PM »

Code:
{\H

\begin{equation}\label{a}
\begin{array}{rcl} \mathcal{E}_1 -I_1 r_1 - (I_1 - I_2)r_2 - \mathcal{E}_2 &=& 0\\
                   \cr (-r_1 - r_2)I_1 + r_2 I_2 &=& \mathcal{E}_2 - \mathcal{E}_1  \end{array}\end{equation} เป็นสมการที่ 1 \\

Then we use \eqref{a} to solve another.
}

พบแล้วครับว่า \begin{equation} \end{equation} ผมไม่ได้ต้องเปิด \[ \] ผมไปแถมให้นะครับ
ทีนี้เป็นประเด็นว่ามันอยู่กึ่งกลางน่ะครับ ดังที่แนบมาครับ อ.

* aaaa.png (15.42 KB, 401x133 - viewed 251 times.)
« Last Edit: May 10, 2011, 08:50:03 PM by Foggy_Ritchy » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: May 10, 2011, 11:10:43 PM »

Code:
{\H

\begin{equation}\label{a}
\begin{array}{rcl} \mathcal{E}_1 -I_1 r_1 - (I_1 - I_2)r_2 - \mathcal{E}_2 &=& 0\\
                   \cr (-r_1 - r_2)I_1 + r_2 I_2 &=& \mathcal{E}_2 - \mathcal{E}_1  \end{array}\end{equation} เป็นสมการที่ 1 \\

Then we use \eqref{a} to solve another.
}

พบแล้วครับว่า \begin{equation} \end{equation} ผมไม่ได้ต้องเปิด \[ \] ผมไปแถมให้นะครับ
ทีนี้เป็นประเด็นว่ามันอยู่กึ่งกลางน่ะครับ ดังที่แนบมาครับ อ.

คิดมากไปทำไม ก็แยกเขียนแค่สมการเดียวสิ  อย่าไปใช้เป็น array

FogRit
SuperHelper

« Reply #4 on: May 12, 2011, 02:45:18 AM »

คิดมากไปทำไม ก็แยกเขียนแค่สมการเดียวสิ  อย่าไปใช้เป็น array

ครับอ.

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น