ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40720 Posts in 6008 Topics- by 5861 Members - Latest Member: oatmmm
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ของไหลถามเรื่องแต่ละพจน์ในสมการเบอร์นูลีครับ
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องแต่ละพจน์ในสมการเบอร์นูลีครับ  (Read 17586 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #15 on: June 04, 2012, 04:38:18 PM »

เรื่องพจน์ P อีกแล้วครับ
คือผมงงว่า P นี่เป็นความดันเกจ หรือความดันสัมบูรณ์ครับ
แล้วถ้าโจทย์ไม่บอก P มาเราจะรู้ได้ยังไงครับ

เรารู้เพราะเราเรียนมาอย่างถูกต้อง ถ้ารู้ที่มาของสมการ ก็จะรู้ว่าความดัน P ในสมการเป็นความดันสัมบูรณ์

jali
SuperHelper

« Reply #16 on: June 05, 2012, 09:15:03 PM »

เรื่องพจน์ P อีกแล้วครับ
คือผมงงว่า P นี่เป็นความดันเกจ หรือความดันสัมบูรณ์ครับ
แล้วถ้าโจทย์ไม่บอก P มาเราจะรู้ได้ยังไงครับ

เรารู้เพราะเราเรียนมาอย่างถูกต้อง ถ้ารู้ที่มาของสมการ ก็จะรู้ว่าความดัน P ในสมการเป็นความดันสัมบูรณ์
ขอบคุณครับ
ไว้วันหลังมีอะไรผมจะมาถามต่อ Grin
jali
SuperHelper

« Reply #17 on: October 18, 2012, 07:50:53 AM »

คือผมสงสัยว่าในโจทย์ส่วนใหญ่ที่ปลายอีกข้างเปิดออกสู่อากาศข้างนอกเขามักจะใช้ P_{a} เป็นความดันอีกปลายแต่ผมสงสัยว่ามันจะใช้ได้เหรอครับ
ตามรูปข้างล่างที่จุด A ผมก็คิดว่ามันใช้ได้แต่ว่าถ้าเป็นจุด B ล่ะครับ

* pressure.png (17.82 KB, 1350x555 - viewed 450 times.)
« Last Edit: October 18, 2012, 09:43:52 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #18 on: November 17, 2012, 04:35:21 PM »

อีกเรื่องหนึ่งครับ ผมสงสัยเวลาเค้าใช้สมการเบอรนูลลีกับปีกเครื่องบินเค้ามักใช้กับจุดสองจุด คือจุดหนึ่งอยู่บนปีก อีกจุดอยู่ใต้ปีก
แต่ผมคิดว่าสถานการณ์แบบนี้ไม่น่าจะใช้ได้ เพราะว่ามันไม่ได้มีท่อการไหลเดียวที่ไหลทั้งบนและใต้ปีก แต่มันเกิดจากท่อการไหลใหญ่1อันแล้วแตกเป็น2ท่อ
สถานการณ์แบบนี้สมการเบอรนูลลีจะใช้ได้เหรอครับ

* bernoulli.jpg (48.63 KB, 1141x672 - viewed 513 times.)
jali
SuperHelper

« Reply #19 on: November 22, 2012, 08:23:04 PM »

คือผมสงสัยว่าในโจทย์ส่วนใหญ่ที่ปลายอีกข้างเปิดออกสู่อากาศข้างนอกเขามักจะใช้ P_{a} เป็นความดันอีกปลายแต่ผมสงสัยว่ามันจะใช้ได้เหรอครับ
ตามรูปข้างล่างที่จุด A ผมก็คิดว่ามันใช้ได้แต่ว่าถ้าเป็นจุด B ล่ะครับ
ผมลองกลับไปคิดดูแล้ว ผมมีความเห็นว่าถ้าเราพิจารณาอนุภาคที่ผิวของไหล มันจะได้ว่าอนุภาคเหล่านี้ไม่มีความเร่งในตั้งฉากกับผิวดังนั้นแรงที่ทำสองด้านต้องเท่ากัน ทำให้ได้ P=P_{a} แบบนี้หรือเปล่าครับ
ใครมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
CanonX
neutrino
*

« Reply #20 on: February 07, 2013, 08:45:55 PM »

ขออนุญาตขุดนิดนึงนะครับ พอดีเห็นยังไม่มีใครมาตอบ ผมก็อยากทราบคำตอบเช่นกันครับ  buck2
SuperHelper

« Reply #21 on: February 07, 2013, 09:02:03 PM »

อีกเรื่องหนึ่งครับ ผมสงสัยเวลาเค้าใช้สมการเบอรนูลลีกับปีกเครื่องบินเค้ามักใช้กับจุดสองจุด คือจุดหนึ่งอยู่บนปีก อีกจุดอยู่ใต้ปีก
แต่ผมคิดว่าสถานการณ์แบบนี้ไม่น่าจะใช้ได้ เพราะว่ามันไม่ได้มีท่อการไหลเดียวที่ไหลทั้งบนและใต้ปีก แต่มันเกิดจากท่อการไหลใหญ่1อันแล้วแตกเป็น2ท่อ
สถานการณ์แบบนี้สมการเบอรนูลลีจะใช้ได้เหรอครับ

วิธีที่เขาพยายามอธิบายก็คือ คิดเป็นสายกระแสสองสาย สายหนึ่งมาจากจุด A แล้วผ่านไปเหนือผิวปีกที่จุด C  อีกสายหนึ่งมาจากจุด B แล้วผ่านไปใต้ปีกที่จุด D   ให้ A และ B เป็นจุดที่อยู่ไกลจากปีกมาก ๆ แต่ว่าเป็นจุดบนสายกระแสที่เคียงกัน ทำให้ถือว่ามีความดันเท่ากัน  ใช้กฎแบร์นุลลีระหว่างจุด A และจุด C  และใช้ระหว่างจุด B และจุด D  แล้วให้ความดันที่ A เท่ากับที่ B ก็จะได้ความสัมพันธ์ระหว่างความดันที่จุด C และจุด D

jali
SuperHelper

« Reply #22 on: February 07, 2013, 09:42:54 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ ผมพอเข้าใจแล้วครับ great
« Last Edit: February 08, 2013, 07:30:37 PM by jali » Logged
CanonX
neutrino
*

« Reply #23 on: February 13, 2013, 12:31:42 AM »

ขอบคุณอาจารย์เช่นกันครับ  smitten

ขออนุญาตถามถึงคำตอบในข้อท่อน้ำของคุณ jali ครับ ว่าจริงๆแล้วเป็นอย่างไร  idiot2
SuperHelper

« Reply #24 on: February 13, 2013, 05:35:43 AM »

...

ขออนุญาตถามถึงคำตอบในข้อท่อน้ำของคุณ jali ครับ ว่าจริงๆแล้วเป็นอย่างไร  idiot2

ขอคำถามใหม่ให้ชัดเจนว่ารูปนั้นเป็นรูปอะไร ให้อะไรมาบ้าง และต้องการหาอะไร แล้วที่ทำมาใช้หลักการอะไรที่ไหนอย่างไร

jali
SuperHelper

« Reply #25 on: February 13, 2013, 11:44:23 AM »

...

ขอคำถามใหม่ให้ชัดเจนว่ารูปนั้นเป็นรูปอะไร ให้อะไรมาบ้าง และต้องการหาอะไร แล้วที่ทำมาใช้หลักการอะไรที่ไหนอย่างไร
คุณCanonX เค้าน่าจะหมายถึง ที่ผมถามว่าทำไมเราถึงใช้ P_{a} ได้ตรงจุดBตามรูปใน#rep17มั้งครับ
SuperHelper

« Reply #26 on: February 13, 2013, 01:31:26 PM »

...

คุณCanonX เค้าน่าจะหมายถึง ที่ผมถามว่าทำไมเราถึงใช้ P_{a} ได้ตรงจุดBตามรูปใน#rep17มั้งครับ

ก็ถามว่ารูปนั้นเป็นรูปอะไร วาดถูกต้องหรือเปล่า แล้วใครเป็นคนใช้  P_{a} ได้ตรงจุด B ตามรูปใน#rep 17

jali
SuperHelper

« Reply #27 on: February 13, 2013, 08:22:21 PM »

...
ก็ถามว่ารูปนั้นเป็นรูปอะไร วาดถูกต้องหรือเปล่า แล้วใครเป็นคนใช้  P_{a} ได้ตรงจุด B ตามรูปใน#rep 17
ก็อย่างเช่นตัวอย่างที่14-9ของyoungอ่าครับแล้วก็ โจทย์ข้อที่ 14-84,14-86
SuperHelper

« Reply #28 on: February 14, 2013, 06:38:49 PM »

...
ก็อย่างเช่นตัวอย่างที่14-9ของyoungอ่าครับแล้วก็ โจทย์ข้อที่ 14-84,14-86

รูปในตัวอย่าง 14-9 ไม่เห็นเหมือนกับที่เราวาดมาเลย  ในรูปนั้นเขาประมาณว่าความดันข้างล่างที่น้ำมันไหลออกมาจากแท็งค์เป็นความดันบรรยากาศ

โจทย์ข้อ 14-84, 14-86 เขาประมาณว่าความดันตอนที่น้ำออกมาจากถังเท่ากับความดันบรรยากาศ และความดันด้านบนถังที่เปิดสู่บรรยากาศก็เท่ากับบรรยากาศด้วย  ความดันบรรยากาศสองแห่งนี้ต่างกันเล็กน้อยเท่านั้น เนื่องจากความหนาแน่นอากาศน้อยมาก

jali
SuperHelper

« Reply #29 on: February 15, 2013, 07:26:08 PM »

ใช่ครับมันอาจจะไม่ได้เหมือนเป็ะๆแต่ว่าเค้าก็ใช้ในอะไรที่ผมสงสัยนั่นก็คือ
ความดันที่เราใช้ในสมการเบอรนูลีเป็นความดันที่กระทำตั้งฉากกับหน้าตัดของของไหลที่เรากำลังพิจารณา
แต่ว่าความดันบรรยากาศมันกระทำที่ด้านข้างของของไหล ผมเลยสงสัยว่าเราใช้พจน์ความดันเป็นความดันบรรยากาศได้อย่างไรครับ
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น