ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6070 Members - Latest Member: Chananyu
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ตกลงแล้วกระดอนขึ้น  (Read 1501 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
nut
neutrino
*

« on: May 08, 2011, 01:01:42 PM »

ถ้าเชือกมีมวลเบามากและทำให้ทรงกระบอกมวล Mหมุนโดยไม่ไถล
มวลm ไม่มีการสูญเสียพลังงานกลใดๆเมื่อก้อนมวลกระทบพื้น
ถ้าเดิมทรงกระบอกไม่ได้หมุนอยู่และมวล m ถูกปล่อยจากจุดหยุดนิ่งที่ความสูง h เหนือพื้น

ถ้าวัตถุกระดอนกลับขึ้นมาตรงๆวัตถุจะกระดอนสูงเท่าไร
« Last Edit: May 08, 2011, 01:04:03 PM by nut » Logged

ผมขอโทษครับพี่
พอดีผมแพ้จนชิน
Never give up na kub
nut
neutrino
*

« Reply #1 on: May 08, 2011, 01:03:13 PM »

ลืมโพสต์รูปครับ

* ccc.JPG (5.69 KB, 512x384 - viewed 182 times.)

ผมขอโทษครับพี่
พอดีผมแพ้จนชิน
Never give up na kub
It is GOL
neutrino
*

« Reply #2 on: May 08, 2011, 01:26:01 PM »

ผมคิดว่า...
ถ้าไม่มีการสูญเสียพลังงานใดๆ เลย
เราคิดอนุรักษ์พลังงานได้ดังนี้

ตอนวัตถุตก พลังงานศักย์โน้มถ่วงเปลี่ยนไปเป็นพลังงานจลน์ \displaystyle mgh=\frac{1}{2}mv^{2}+\frac{1}{2}I\omega ^{2} โดย I จะเป็นเท่าไรก็ขึ้นกับรูปร่าง ซึ่งในกรณีนี้เป็นทรงกระบอก \displaystyle I=\dfrac{1}{2}M(r^{2}+R^{2}) เมื่อ r และ R เป็นรัศมีภายในและนอกตามลำดับ (อ้อ แล้วถ้าบอกว่าไม่ไถล ก็คือ v=\omega R นั่นเอง)

เนื่องจากหลังกระทบพื้น เชือกต้องหย่อน ถูกป่ะ ก็คิดเฉพาะพลังงานจลน์ข้างล่างเปลี่ยนกลับไปเป็นพลังงานศักย์โน้มถ่วง (เพราะเชือกหย่อน จึงไม่เกี่ยวกับด้านบน) จึงได้ว่า \displaystyle \frac{1}{2}mv^{2}=mg(h_A_n_s) ก็ได้คำตอบครับ  Grin

ผิดถูกอย่างไรรบกวนตรวจดูให้ด้วยนะครับ  Smiley

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น