ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5780 Members - Latest Member: delight1090
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกสอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 10 ที่กรุงเทพมหานคร โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา
Pages: « 1 2 3 4 5 6   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกสอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 10 ที่กรุงเทพมหานคร โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา  (Read 32325 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #75 on: May 22, 2011, 10:09:50 PM »

ขอบคุณพี่ Tangg มากนะครับ

ผมจะขอทำข้อ 1 ใหม่นะครับ  

1.1)  ฟลักซ์แม่เหล็กมีค่าดังสมการ  \Phi &=& B_0 \pi R^2 (1 + \alpha z) - LI  

1.2)  จากกฎของฟาราเดย์-เลนซ์

V &=& \displaystyle \int \vec{E}\cdot  d \vec{l}  &=& - \dfrac{ d \Phi}{dt}

จากที่โอห์มค้นพบ เรานิยามให้  \rho &=& \dfrac{E}{J}  สำหรับ superconductor  \rho &=& 0  ย่อมให้  E &=& 0  ดังนั้น  \dfrac{d \Phi}{dt} &=& 0  ฟลักซ์แม่เหล็กจึงมีค่าคงที่

แทนฟลักซ์จากข้อ 1.1) จะได้ว่า  B_0 \pi R^2 (1 + \alpha z) - LI &=& C   เมื่อ  C  เป็นค่าคงที่  เราแก้หา  I  ได้  I &=& \dfrac{B_0 \pi R^2 (1 + \alpha z)}{L} + C_1  จากที่  z &=& 0 แล้ว I &=& 0 ได้ว่า C_1 &=& -\dfrac{B_0 \pi R^2}{L}  ดังนั้น  I &=& \dfrac{B_0 \pi R^2 \alpha z }{L}  ทิศตามเข็มนาฬิกาจากกฎของเลนซ์และกฎมือขวา

1.3)   แรงแม่เหล็กที่อยู่ในแกนดิ่งคือ  \vec{F}  &=& I ( 2 \pi R)(B_r) &=&\dfrac{2B_0^2 \pi^2 R^4 \alpha \beta  z }{L}  ทิศขึ้น  

แรงลัพธ์ในแกนดิ่งคือ  mg - \dfrac{2B_0^2 \pi^2 R^4 \alpha \beta  z }{L}  ทิศลง

1.4)  สมดุล  mg  &=& \dfrac{2B_0^2 \pi^2 R^4 \alpha \beta  z_0 }{L}  จะได้ว่า  z_0 &=& \dfrac{mgL}{2B_0^2 \pi^2 R^4 \alpha \beta}

1.5) จากกฎข้อ2ของนิวตัน  ได้  mg - \dfrac{2B_0^2 \pi^2 R^4 \alpha \beta  z }{L} &=& m \dfrac{d^2}{dt^2} z   เทียบกับสมการ SHM ได้  \omega &=& \sqrt{ \dfrac{2B_0^2 \pi^2 R^4 \alpha \beta   }{mL} }  และแอมพลิจูดคือ  z_0

1.6) แทน  2z_0 ในสมการกระแสแล้วกดตัวเลขครับ  Grin
« Last Edit: June 07, 2011, 01:45:41 PM by dy » Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
ken_tu72
neutrino
*

« Reply #76 on: May 22, 2011, 11:01:34 PM »

ขอบคุณ Tangg และ dy มากครับๆ  icon adore
ในที่สุดก็เจอว่าผิดตรงไหน ตอนแก้สมการ ผมเผลอไปเหมารวมว่าค่าคงที่หายไป bang head
It is GOL
neutrino
*

« Reply #77 on: May 22, 2011, 11:14:19 PM »

อาจารย์ครับ อาจารย์มีข้อสอบแล็บแบบเต็มๆ มั้ยครับ รบกวนอาจารย์ช่วยลงโจทย์หน่อยนะครับ (โดยเฉพาะข้อไดโอด ผมยังนึกไม่ออกเลยครับ ว่า V เริ่มมันเกี่ยวอะไรกับการเดาว่าน่าจะมีไดโอดข้างบนกี่ตัว ข้างล่างกี่ตัว)  idiot2 ขอบคุณมากครับ
« Last Edit: May 22, 2011, 11:17:03 PM by It is GOL » Logged

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
klapro
neutrino
*

« Reply #78 on: May 23, 2011, 08:00:19 PM »

ไอ้แลปข้อหนึ่ง ผมนั่งนึกหลักการ ว่าจะไปยังไงตั้งเกือบครึ่งชั่วโมง  buck2
O-Ji-San
neutrino
*

« Reply #79 on: May 23, 2011, 08:29:12 PM »

....................

1.1) ฟลักซ์แม่เหล็กมีค่าดังสมการ \Phi  = B_0\pi R^2(1+\alpha z) - LI

......................

ผมว่าฟลักซ์รวมน่าจะนำมาบวกกันตรงๆ นะครับ พอตอนแก้สมการหากระแส I ออกมาจะติดเครื่องหมายลบ ซึ่งจะเป็นตัวบอกว่าเป็นฟลักซ์ต้าน ซึ่งจะบอกได้ว่ากระแสไฟฟ้าไหลตามเข็มนาฬิกา ถ้าผมคิดแบบนี้ไม่ทราบว่าจะถูกผิดอย่างไรครับ
Tangg
neutrino
*

« Reply #80 on: May 23, 2011, 08:41:33 PM »

....................

1.1) ฟลักซ์แม่เหล็กมีค่าดังสมการ \Phi  = B_0\pi R^2(1+\alpha z) - LI

......................

ผมว่าฟลักซ์รวมน่าจะนำมาบวกกันตรงๆ นะครับ พอตอนแก้สมการหากระแส I ออกมาจะติดเครื่องหมายลบ ซึ่งจะเป็นตัวบอกว่าเป็นฟลักซ์ต้าน ซึ่งจะบอกได้ว่ากระแสไฟฟ้าไหลตามเข็มนาฬิกา ถ้าผมคิดแบบนี้ไม่ทราบว่าจะถูกผิดอย่างไรครับ

กำหนดยังไงก็ได้นะครับ อยู่ที่่ว่า ตอนแรกเราจะสมมติว่า I ไหลไปในทิศไหนครับ  Smiley
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #81 on: June 07, 2011, 02:02:46 PM »

อธิบายข้อสอบปฏิบัติการอย่างละเอียดนะครับ เพื่อบางคนที่อยากรู้ละเอียด

ข้อ 1  "กล่องดำไดโอด"

ในใบ direction ของlab จะมีข้อมูลเกี่ยวกับdiode มาให้ครับ โดยพอจะสรุปได้ว่า

ถ้าต่อความต่างศักย์ให้ไดโอดถูกขั้ว กระแสจะเริ่มไหล และเพิ่มอย่างรวดเร็วเมื่อความต่างศักย์เกินระดับหนึ่งที่เรียกว่า ความต่างศักย์ขีดเริ่ม หาจากการเขียนกราฟระหว่าง I กับ V แล้วลากมาตัดในแกนนอน ค่าจุดตัดที่ได้ประมาณเป็นความต่างศักย์ขีดเริ่ม ส่วนถ้าต่อกลับขั้วจะมีกระแสผ่าน diode น้อยมากๆๆๆ

ให้ใช้ข้อมูลนี้หาการเรียงตัวของ diode 5 ตัว ที่อยู่ในกล่องดำ โดยชุด diode  ต่อแยกเป็นสองเส้นขนานกัน โดยชุดไดโอดต่อแบบอนุกรมอยู่บนเส้นขนานสองเส้นนั้น ซึ่งทั้งชุดนี้ต่อเชื่อมกับตัวต้านทานที่ทราบค่าความต้านทาน เราสามารถจ่ายความต่างศักย์ให้ชุดวงจรนี้ได้ โดยต่อความต่างศักย์จากถ่านเข้าไป แล้วปรับค่าจากตัวต้านทานปรับค่าได้ จากนั้นให้หาค่าความต้านทานที่ต่อกับชุดไดโอดที่ไม่ใช่ตัวที่ทราบค่าแล้ว  โดย ห้ามใช้มัลติมิเตอร์วัดกระแสโดยตรง

อุปกรณ์การทดลอง

มัลติมิเตอร์ , กล่องดำไดโอด , แบตเตอรี่ , ตัวต้านทานปรับค่าได้ , กระดาษกราฟ

โดยชุดไดโอดต่อในแบบที่กระแสไหลได้ทั้งสองทิศ

ข้อที่ 2 " ความเสียดทานสถิตและจลน์"

การทดลองนี้ข้อมูลจะเพี้ยนง่าย  buck2

การทดลองที่ 2.1 คือหา \mu_s ของผิวนูนของไม้บรรทัด โดยการ นำกล่องพลาสติกมาวางบนผิวไม้ แล้วเชื่อมด้วยเชือกคล้องผ่านรอกไปต่อกับถุงพลาสติกที่ห้อยอยู่ โดยสามารถใส่คลิปลงไปในทั้งกล่องและถุง ใช้ผลจากทดลองวิเคราะห์หาค่า  \mu_s โดยวิธีเขียนกราฟ

การทดลองที่ 2.2 หาจุดศูนย์กลางมวลของไม้บรรทัด แล้ว นำดินสอมาวางใต้บรรทัดสองตำแหน่งให้ห่างๆกัน จากนั้นเลื่อนดินสอเข้าหากัน หาระยะที่ไม้บรรทัดไถล ทำแบบนี้กับหลายๆระยะ แล้วใช้การเขียนกราฟประกอบกับหลักการของทอร์กเพื่อหาอัตราส่วน \dfrac{ \mu_k}{\mu_s}  และใช้ผลจากการทดลอง 2.1 หาค่า \mu_k
« Last Edit: November 27, 2011, 11:08:51 AM by dy » Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
Torotor:)
neutrino
*

กินมันติดเหงือก กินเผือกติดฟัน กินทั้งมันกินทั้งเผือก ติดทั้งเหงือกติดทั้งฟัน

« Reply #82 on: April 19, 2012, 11:48:16 AM »

คะแนนเต็มของข้อสอบแล็บนี่เท่าไหร่คับ  Smiley
O-Ji-San
neutrino
*

« Reply #83 on: April 19, 2012, 01:06:08 PM »

ข้อสอบทฤษฎี 3 ข้อ ข้อละ 10 คะแนน : 30 คะแนน
ข้อสอบปฏิบัติการ 2 ข้อ ข้อละ 10 คะแนน : 20 คะแนน

รวม 50 คะแนน  coolsmiley
chanmi
neutrino
*

« Reply #84 on: April 20, 2012, 08:03:13 PM »

1.3)   แรงแม่เหล็กที่อยู่ในแกนดิ่งคือ  \vec{F}  &=& I ( 2 \pi R)(B_r) &=&\dfrac{2B_0^2 \pi^2 R^4 \alpha \beta  z }{L}  ทิศขึ้น  

ทำไมเป็น R^4  อะครับ ไม่เป็น  R^3 r
dy
neutrino
*

« Reply #85 on: April 20, 2012, 08:15:29 PM »

ทำไมเป็น R^4  อะครับ ไม่เป็น  R^3 r

\vec{F}  &=& I ( 2 \pi R)(B_r) &=& (\dfrac{B_0 \pi R^2 \alpha z}{L})( 2 \pi R) (B_0 \beta R) &=& \dfrac{2B_0^2 \pi^2 R^4 \alpha \beta  z }{L}  ครับ

คือ r &=& R ครับ เพราะ r เป็นระยะจากจุดศูนย์กลางไปยังที่เราพิจารณา ตอนนี้เราพิจารณาตำแหน่งขอบวงแหวนซึ่ง r &=& R  coolsmiley

It is GOL
neutrino
*

« Reply #86 on: April 23, 2012, 05:13:08 PM »

อ้างถึง Rep #12 (Quote ไม่ถึงครับ)

ข้อ 3.4 ผมได้ไม่เท่าที่โพสต์ไว้ครับ
ผมได้ \Delta R=\frac{\gamma }{\rho }\left(1-\frac{R_1}{R_0}\right)\left(\frac{\gamma }{\rho R_1}+2(v_0^2+2gh) \right)^{-1}

ผมก็ไม่มั่นใจนะครับ แต่ลองเช็คคำตอบ ดังนี้
สังเกตจาก ในวงเล็บที่มียกกำลัง -1 จะมาจากขวามือของสมการแบร์นูลลี 2 พจน์ คือ พจน์ความดัน ตอนเราประมาณจะมีสัมประสิทธิ์หน้า \Delta R เป็น -1 ส่วนพจน์พลังงานจลน์ ตอนเราประมาณจะมีสัมประสิทธิ์เป็น -4 แต่เดิมมี 1/2 อยู่ข้างหน้าอยู่แล้ว จึงเหลือแค่ -2

ดังนั้น ในวงเล็บหลังของคำตอบ ทั้ง 2 พจน์ควรมีเครื่องหมายเดียวกัน สัมประสิทธิ์ต่างกันอยู่ 2 เท่า
ผมทำผิดตรงไหนหรือเปล่าครับ  icon adore

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
jali
SuperHelper

« Reply #87 on: May 08, 2013, 09:49:48 AM »

...
\therefore \beta = \pm \alpha \sqrt{1+\frac{m_2}{m_1}}
...
ผมสงสัยว่าทำไมตรงนี้ถึงเป็น \pm หล่ะครับในเมือมุมเราก็วัดแต่ค่าบวก(อนึ่งก็เพราะเราไม่ได้ใส่ทิศการวัดให้มัน)
Pages: « 1 2 3 4 5 6   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น