ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41579 Posts in 6276 Topics- by 9830 Members - Latest Member: thatcatMon
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกสอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 10 ที่กรุงเทพมหานคร โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกสอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 10 ที่กรุงเทพมหานคร โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา  (Read 73569 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
่journeyJMT
neutrino
*

« Reply #90 on: November 29, 2020, 12:01:03 PM »

ข้อ 1 อะครับ ทำไมเฉลยถึงไม่คิด flux ที่ผิวข้างครับ ขอผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^_^
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #91 on: November 29, 2020, 11:26:28 PM »

ข้อ 1 อะครับ ทำไมเฉลยถึงไม่คิด flux ที่ผิวข้างครับ ขอผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^_^

โจทย์บอกว่าเป็นแผ่นวงแหวนบาง  พื้นที่ผิวข้างน้อยมากจนประมาณเป็นศูนย์ ฟลักซ์ที่ผ่านด้านข้างจึงมีค่าประมาณเป็นศูนย์ด้วยครับ
« Last Edit: November 30, 2020, 09:05:50 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

่journeyJMT
neutrino
*

« Reply #92 on: November 30, 2020, 11:27:54 AM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ แต่พื้นที่ผิวข้างที่วงแหวนกวาดไปอะครับ [2*pi*R*z] ผมไม่มั่นใจว่ามันนำมาต้องคิดรึเปล่าอะครับ? ถ้าไม่คิดอาจารณ์ช่วยบอกเหตุผลหน่อยได้ไหมอะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: November 30, 2020, 12:58:21 PM by ่journeyJMT » Logged
SuperHelper

« Reply #93 on: November 30, 2020, 11:45:40 AM »

ขอบคุณมากครับอาจารณ์ แต่พื้นที่ผิวข้างที่วงแหวนกวาดไปอะครับ [2*pi*R*z] ผมไม่มั่นใจว่ามันนำมาต้องคิดรึเปล่าอะครับ? ถ้าไม่คิดอาจารณ์ช่วยบอกเหตุผลหน่อยได้ไหมอะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ icon adore icon adore icon adore

ก็ตรงนั้นไม่ใช่หรือที่มันบาง พื้นที่ขอบด้านข้างคือ 2\pi R\Delta z ไม่ใช่ 2\pi R z  เมื่อ \Delta z -> 0 ฟลักซ์ก็จะเป็น 0

่journeyJMT
neutrino
*

« Reply #94 on: November 30, 2020, 12:57:24 PM »

ผมยังงงๆอะครับ ผมขอรบกวนถามอีกคำถามนะครับ  idiot2 idiot2 idiot2
คือแบบ 2*pi*R*delta(z) มันไม่ใช่ delta(flux ผิวข้าง) หรอครับ? เพราะผมคิดว่า d(flux ผิวข้าง)/dt = 2*pi*R*(dz/dt) ซึ่งไม่เท่ากับ 0 อะครับ
อาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ และก็ขอโทษด้วยนะครับที่ต้องรบกวนอาจารย์เยอะเลยครับ  Smiley Smiley Smiley icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: November 30, 2020, 12:59:54 PM by ่journeyJMT » Logged
SuperHelper

« Reply #95 on: November 30, 2020, 04:40:12 PM »

^ ความหนาของวงแหวนมีขนาดคงตัวที่น้อยมาก ตั้งชื่อมันให้เป็น \tau ก็ได้ ค่านี้มีค่าคงตัว เช่น 0.0001 mm มันไม่ใช่ตัวแปรตำแหน่งตามความสูง อย่าใช้ปนกัน

ตั้งชื่อผิด ชีวิตเปลี่ยน  Grin

่journeyJMT
neutrino
*

« Reply #96 on: November 30, 2020, 05:04:55 PM »

ผมหมายถึง z ตามโจทย์เลยครับ ไม่ใช่ความหนาของวงแหวนครับ
เหมือนกับโจทย์ในข้อนี้อะครับ (TPhO 6th) ที่เป็นการเคลื่อนที่ของเส้นลวดภายใต้สนามแม่เหล็กอะครับ คือเส้นลวดมันก็ไม่ได้มีความหนาครับแต่มันก็เกิด V= - d(flux)/dt ได้อะครับ
อาจารย์ช่วยชี้แนะอีกครั้งด้วยครับว่าโจทย์ข้อนี้ (TPhO 10th) กับโจทย์ด้านล่าง (TPhO 6th) มันต่างกันอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ นะครับ  Grin Grin Grin icon adore icon adore icon adore

SuperHelper

« Reply #97 on: November 30, 2020, 09:19:08 PM »

^ emf เหนี่ยวนำคร่อมปลายแท่งในข้อข้างบนนี้มีค่า v\ell B ใช่ไหม  ถ้า  \ell มีค่าน้อยมาก ๆ emf ก็จะมีค่าประมาณศูนย์  ในโจทย์เดิมที่ถาม  \ell คือความหนาของวงแหวนบางหรือเปล่า

่journeyJMT
neutrino
*

« Reply #98 on: November 30, 2020, 09:59:08 PM »

แต่ v = dz/dt ในข้อ TPhO 10th มันเลื่อนลงนะครับ ผมเลยคิดว่าความยาวที่ตั้งฉากกับ v ในข้อนี้คือ 2*pi*R [ซึ่ง B(r) ตั้งฉากกับ v อีกทีนึงครับ]
เทียบกับในข้อ TPhO 6th นะครับ v มันเลื่อนไปทางขวาครับ ความยาวที่ตั้งฉากกับ v ในข้อนี้เลยเป็น l ครับ [ซึ่ง B ตั้งฉากกับ v อีกทีนึงครับ]
ซึ่งทั้ง 2*pi*r และ l ก็ไม่ได้น้อยเลยนะครับ

ผมเข้าใจตรงไหนผิดไปรึเปล่าครับ อาจารย์โปรดชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore icon adore
่journeyJMT
neutrino
*

« Reply #99 on: December 06, 2020, 10:49:13 AM »

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณอาจารย์มากครับ Grin Grin Grin
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7   Go Up
Print
Jump to: