ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5778 Members - Latest Member: tuek
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกสอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 10 ที่กรุงเทพมหานคร โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา
Pages: « 1 2 3 4 5 6 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกสอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 10 ที่กรุงเทพมหานคร โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา  (Read 32282 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #60 on: May 03, 2011, 08:16:31 PM »

อ่อลืมไปครับ ยังไม่มีใครพูดถึงข้อสอบแลบเลยนะครับ

ข้อ1. เป็นแลบที่ให้หาการจัดเรียงตัวของไดโอด 5 ตัว ในกล่องดำครับ โดยการเขียนกราฟระหว่างกระแสกับความต่างศักย์

ข้อ2. เป็นการหาค่า \mu_s \; , \; \mu_k ของผิวด้านโค้งไม้บรรทัดกับดินสอครับ  smitten

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
It is GOL
neutrino
*

« Reply #61 on: May 03, 2011, 09:27:32 PM »

อ่อลืมไปครับ ยังไม่มีใครพูดถึงข้อสอบแลบเลยนะครับ

ข้อ1. เป็นแลบที่ให้หาการจัดเรียงตัวของไดโอด 5 ตัว ในกล่องดำครับ โดยการเขียนกราฟระหว่างกระแสกับความต่างศักย์

ข้อ2. เป็นการหาค่า \mu_s \; , \; \mu_k ของผิวด้านโค้งไม้บรรทัดกับดินสอครับ  smitten

ข้อ 1. พูดไปแล้วในเนื้อเพลงครับ  2funny

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
klapro
neutrino
*

« Reply #62 on: May 03, 2011, 10:30:29 PM »

ข้อ1 ผมนั่งนึกนานมากกว่าจะได้ concept การทดลอง
และจากการพูดคุยกับหลายคน ทุกคนมีความพยามจะแงะกล่องออกมาดู  Grin
แต่ทางเบื้องบนรู้ทันพวกเรา เลยประทานกาวซิลิโคนใส่รูน๊อต ใครเปิดได้ให้รู้ไป  bang head
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #63 on: May 03, 2011, 10:35:16 PM »

คิดในแง่ดี

ดีที่เขาไม่ล่อให้แกะแล้วถือว่าโกงไม่ให้คะแนนข้อนั้น Shocked
O-Ji-San
neutrino
*

« Reply #64 on: May 04, 2011, 08:43:47 PM »

ไม่มีใครมาโชว์ตรีโกณข้อ 2 เลยหรอครับ

ผมแก้ไม่อออกซักที bang head
Tangg
neutrino
*

« Reply #65 on: May 05, 2011, 02:11:24 AM »

ไม่มีใครมาโชว์ตรีโกณข้อ 2 เลยหรอครับ

ผมแก้ไม่อออกซักที bang head

ลองทำดูเองก่อนดีกว่านะครับ แนะนำว่า ลองตั้งสมการจากกฏของนิวตัน ซึ่งในที่นี้ เราตั้งที่ 4 สมการ คือ

จากมวลก้อนบน ตั้งได้สองสมการจากแกน x และแกน y

จากมวลก้อนล่าง ตั้งได้สองสมการจากแกน x และแกน y

จากนั้น เราจะพิจารณาแค่สมการที่ได้จากแกน x ซึ่งมีสองสมการ

นำสองสมการนี้ มาทำอะไรกันสักอย่าง (ลองมองดูครับ) ก็จะได้คำตอบออกมาเลยครับ  Smiley
Tangg
neutrino
*

« Reply #66 on: May 06, 2011, 12:57:46 AM »

ข้อ 3.1) จากสมการแบร์นูลลี เมื่อกำหนดให้ตำแหน่งต่ำกว่าปลายท่อเป็นระยะ h เป็นระดับอ้างอิง
             P + \rho gh + \frac{1}{2}\rho v_{0}^{2} =P^\prime + \frac{1}{2}\rho v^{2}
             เมื่อไม่คิดแรงติงผิวจะได้ว่า P = P^\prime = P_0  ดังนั้น
             \therefore v = \left( v_{0}^{2} + 2gh \right)^{\frac{1}{2}}
             และจาก v_0 R_0^2 = v R^2
             \therefore R = R_0 \left(1 + \frac{2gh}{v_0^2} \right)^{-\frac{1}{4}}

ข้อ 3.2) เมื่อคิดแรงตึงผิว กำหนดให้ทรงกระบอกมีระยะสูง l และทรงกระบอกน้ำอยู่ในสมดุลได้ว่า
             P 2Rl = P_0 2Rl + 2\gamma l
             \therefore P = P_0 + \frac{\gamma}{R}

ข้อ 3.3) นำความดันในข้อที่ 3.2 แทนในสมการแบร์นูลลีในข้อ 3.1 ได้ว่า
             P_0 + \frac{\gamma}{R_0} + \rho gh + \frac{1}{2}\rho v_{0}^{2} =P_0 + \frac{\gamma}{R} + \frac{1}{2}\rho v^{2}
             \therefore \frac{2\gamma}{\rho R_0} + 2gh + v_{0}^{2} = \frac{2\gamma}{\rho R} + \frac{R_0 ^4}{R^4}v_0^{2}

ข้อ 3.4) ใช้การประมาณตามที่โจทย์กำหนดจะได้ว่า
             \frac{2\gamma}{\rho R_0} + 2gh + v_{0}^{2} \approx \frac{2\gamma}{\rho R_1}\left(1 - \frac{\Delta R}{R_1}\right) + \frac{R_0 ^4}{R_1^4}v_0^{2}\left(1 - 4\frac{\Delta R}{R_1}\right)
             จากนั้นเป็นการจัดรูปที่ยุ่งยากมาก ผมจัดได้แค่นี้แหละ
             \therefore \Delta R = \frac{\gamma}{\rho}\left(1 - \frac{R_1}{R_0}\right)\left(\frac{\gamma}{\rho R_1} - \left( v_0^2 + 2gh\right) \right)^{-1}

ข้อ 3.5) แทนค่าคงที่่ลงไป R = 1.3 \times 10^{-3}  m และ \Delta R = - 2.8 \times 10^{-5}  m

ข้อ 3.6) จากข้อ 3.1)
             v = \frac{dh}{dt} = \left( v_{0}^{2} + 2gh \right)^{\frac{1}{2}}
             \frac{d\left( v_{0}^{2} + 2gh \right)}{\left( v_{0}^{2} + 2gh \right)^{\frac{1}{2}}} = 2g dt
            เมื่ออินทิเกรต ได้ว่า
             \left( v_{0}^{2} + 2gH \right)^{\frac{1}{2}} = gt
            จากนั้นแทนค่า t = 2.91\sqrt{\frac{\rho R_0^3}{\gamma}}
            ได้คำตอบว่า H = 0.072 m

ข้อสุดท้ายยังคิดไม่ออกครับ
ข้ออื่นๆ ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ

ข้อ 3.6 เราเห็นว่า สมการ v^2=v_0^2+2gh

เราก็ประมาณได้ว่า มันเป็นเสมือนวัตถุที่ตกอย่างอิสระในแรงโน้มถ่วงครับ แล้วก็ใช้สมการการเคลื่อนที่ธรรมดาได้ครับ

ส่วนข้อ 3.7 เราใช้ว่า พลังงานจากแรงตึงผิว E=\gamma A มีค่าคงที่ เพราะเค้าบอกว่าพลังงานจลน์คงที่

เราก็มองตอนที่มันเป็นทรงกระบอก และตอนที่มันเป็นทรงกลม อีกสมการที่ต้องตั้งคือ ปริมาตรน้ำคงที่ครับ แล้วก็แก้สมการออกมา  ลองทำดูครับ Smiley
nut
neutrino
*

« Reply #67 on: May 09, 2011, 12:43:04 PM »

ข้อ 2 นี่ ความเร็วก้อนบนกับก้อนล่างมันจำเป็นต้องเท่ากันรึเปล่าครับ?

ผมขอโทษครับพี่
พอดีผมแพ้จนชิน
Never give up na kub
klapro
neutrino
*

« Reply #68 on: May 09, 2011, 12:59:55 PM »

อัตราเร็วเชิงมุมเท่ากันครับ
nut
neutrino
*

« Reply #69 on: May 09, 2011, 01:05:10 PM »

ทราบได้ยังไงครับ

ผมขอโทษครับพี่
พอดีผมแพ้จนชิน
Never give up na kub
Tangg
neutrino
*

« Reply #70 on: May 10, 2011, 01:30:33 PM »

ทราบได้ยังไงครับ

ด้วยเหตุผล 2 ประการครับ

1 โจทย์บอกว่า อัคราเร็วเชิงมุมคงที่ค่าหนึ่ง ถ้าเราไม่คิดอะไรมาก โจทย์น่าจะหมายถึงว่า อัตราเร็วเชิงมุมของทั้งสองก้อนเท่ากันครับ

2 ถ้าคิดมาก แล้วไม่มั่นใจที่โจทย์บอก เราลองพิจารณาโดย สมมติว่า อัตราเร็วเชิงมุมไม่เท่ากัน

เราจะเห็นว่า มันจะต้องมีบางจังหวะ ที่มวลทั้งสอง ไม่ได้อยู่ตรงข้ามกัน (หมายความว่า ถ้าเราลากเส้นเชื่อมระหว่างมวลสองก้อน เส้นนี้จะไม่ไปตัดแกนดิ่งในภาพ)

ดังนั้น หากเราเขียนแผนภาพ Freebody Diagram ออกมาขณะที่มวลสองก้อนไม่ได้อยู่ตรงข้ามกัน

จะเห็นว่า มันจะมีแรง ซึ่งไม่ใช่แรงเข้าสู่ศูนย์กลางอยู่ด้วย

ดังนั้น อัตราเร็วเชิงมุมจะไม่คงที่ ซึ่งขัดกับโจทย์ที่บอกว่าอัตราเร็วเชิงมุมคงที่ครับ

ดังนั้น มวลทั้งสองก้อนจึงต้องมีอัตราเร็วเชิงมุมเท่ากัน

ผิดพลาดประการใดโปรดชี้แนะด้วยครับ  Smiley
klapro
neutrino
*

« Reply #71 on: May 13, 2011, 08:51:04 PM »

ข้อ2ครับ "มันเหมือนที่ไล่แมลงวัน"  2funny
จากใบคำตอบที่อาจารย์ศูนย์ให้คืนมา ต้องเขียน สูตรทุกครั้งนะครับ ถึงจะได้คะแนนครบถ้วน  smitten (เช่น \because \Sigma F_y = 0)

ตอนที่1 ตรึงมวลก้อนบนไว้ ทำให้แรงตึงเชือกส่วนบนและล่างไม่เท่ากัน

2.1) \because X_c_m = \dfrac{\Sigma (mx)}{\Sigma m} โดยที่ x คือระยะจากมวลก้อนนั้นๆถึงแกนดิ่ง
(m_1+m_2)X_c_m = m_2\dfrac{L}{2}\sin\alpha - m_1\dfrac{L}{2}(\sin\beta -\sin\alpha )
\therefore X_c_m = \dfrac{L}{2} \dfrac{[m_2\sin\alpha + m_1(\sin\alpha -\sin\beta )]}{m_1+m_2}

2.2) ให้  T_1 , T_2 คือ แรงตึงเชือกเส้นล่างและเส้นบนตามลำดับ
ก้อนบน
\because \Sigma F_y = 0
T_2\cos\alpha =m_2g + T_1\cos\beta  ......(1)
ก้อนล่าง
\because \Sigma F_y = 0
T_1\cos\beta = m_1g  ...........(2)
แก้ (2) กับ (1)ได้
T_2 = \dfrac{(m_1+m_2)g}{\cos\alpha }    T_1 = \dfrac{m_1g}{\cos\beta }

2.3) จากเหตุผลของตังตังข้างบน อัตราเร็วเชิงมุมต้องเท่ากัน
\because \Sigma F_x = m\omega^2R
ก้อนบน
T_2sin\alpha +T_1sin\beta = m_2\omega^2\cdot \frac{L}{2}sin\alpha
ก้อนล่าง
T_1sin\beta = m_1\omega^2\cdot \frac{L}{2}(sin\beta - sin\alpha)
เอาสองสมการมาหารกัน แล้วแทนค่า T_1 , T_2 จาก 2.2 จัดรูปแสนนสนุกกกสนานน  uglystupid2 จนได้ว่า
m_1\frac{sin^2\beta }{cos\beta } = (m_1+m_2)sin\alpha tan\beta - (m_1+m_2)tan\alpha sin\beta + (m_1+m_2)tan\alpha sin\alpha

2.4) ทำการประมาณค่าเมื่อมุมเล็กๆ \theta \approx sin\theta \approx tan\theta และ cos\theta \approx 1
m_1\beta^2 = (m_1+m_2)\alpha \beta - (m_1+m_2)\alpha \beta +(m_1+m_2)\alpha^2
\therefore \beta = \pm \alpha \sqrt{1+\frac{m_2}{m_1}}

ตอนที่2 ปล่อยก้อนบนไถลได้ ทำให้แรงตึงเชือก2ส่วนเท่ากัน

2.5) *ข้อนี้เดี๋ยวผมมาทำต่อวันหลังนะครับ เพราะว่าตอนสอบทำข้อนี้ไม่ได้ เนื่องจากไม่รู้ว่าแรงตึงเชือกมันเท่ากัน  bang head หรือท่านใดจะเฉลยเลยก็ได้นะครับ great

2.6) การทำข้อนี้ ถึก อึด เสียว พอๆกับ 2.3 ครับ แถมเชือกยาวไม่เท่ากันอีก  Azn *note: ตอนผมทำในห้องสอบ ผมให้เชือกตึงไม่เท่ากันครับ ถ้าลองทำแบบตึงเท่ากันแล้วคำตอบไม่เท่า รบกวนบอกผมด้วยครับ  icon adore
จัดรูปโหดๆเช่นเคยครับ คล้ายกับ 2.3 ได้ว่า
\dfrac{L_1}{L_2} = \dfrac{(m_1+m_2)sin\alpha (tan\alpha +tan\beta )}{sin\beta [(m_1+m_2)tan\alpha +tan\beta ]}
« Last Edit: May 30, 2011, 07:23:28 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
O-Ji-San
neutrino
*

« Reply #72 on: May 15, 2011, 11:52:53 AM »

พอมวล m_2 เคลื่อนที่ได้ จะทำให้เชือกทั้งส่วนบนและส่วนล่างกลายเป็นเส้นเดียวกัน แรงตึงเชือกจึงเท่ากันหมดครับ

ที่คุณ Klapro คิดมาน่าจะถูกแล้วครับ
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #73 on: May 22, 2011, 07:49:37 PM »

..................

1.2 จากการดูแล้ว I จะไหลตามเข็มนาฬิกาถ้ามองจากด้านบน ให้ทิศการไหลนั้นเป็นบวก
สมมุติว่า ถ้าลวด ไม่ใช่ Superconductor แปลว่ามันมีความต้านทาน S เราสามารถเขียนได้ว่า
 \frac{d}{dt}(LI - \pi R^{2}B_{z}) - IS = 0 นั่นคือ \frac{d}{dt}(LI - \pi R^{2}B_{z}) = IS แต่สำหรับ superconductor S = 0
ดังนั้น  \frac{d}{dt}(LI - \pi R^{2}B_{z})= 0  ฟลักซ์แม่เหล็ก จึงคงที่ แก้สมการนี้ออกมาได้
I = \frac{1}{L}(\pi R^{2}B_{0}(1+\alpha z))

................

คราวนี้พอผมลองหาคาบมันดูเล่นๆ(ใช้ค่าจากข้อ1.6) ปรากฏว่า มันสั่นด้วยคาบประมาณ 0.08 วินาที ผมคิดว่ามันควรจะมากกว่านี้ ช่วยตรวจสอบดูด้วยครับมันผิดตรงไหน  icon adore

พี่ครับ ตรงหากระแสนี่ผิดไหมครับ เพราะ ถ้าลองแทนกระแสกลับในนิพจน์ฟลักซ์รวม จะได้ว่า มันเท่ากับ 0  Shocked  ผมมองข้ามอะไรไปหรือเปล่าครับ

ข้อ 2.5 นะครับ

พอแรงตึงเท่ากัน เราได้ว่า  \dfrac{m_1 g}{ \cos \beta} &=& \dfrac{(m_1 + m_2)g}{\cos \alpha} ดังนั้นความสัมพันธ์คือ \alpha &=& \arccos \left(\dfrac{m_1 + m_2}{m_1} \cos \beta \right)

« Last Edit: May 22, 2011, 07:55:47 PM by dy » Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
Tangg
neutrino
*

« Reply #74 on: May 22, 2011, 08:21:45 PM »

..................

1.2 จากการดูแล้ว I จะไหลตามเข็มนาฬิกาถ้ามองจากด้านบน ให้ทิศการไหลนั้นเป็นบวก
สมมุติว่า ถ้าลวด ไม่ใช่ Superconductor แปลว่ามันมีความต้านทาน S เราสามารถเขียนได้ว่า
 \frac{d}{dt}(LI - \pi R^{2}B_{z}) - IS = 0 นั่นคือ \frac{d}{dt}(LI - \pi R^{2}B_{z}) = IS แต่สำหรับ superconductor S = 0
ดังนั้น  \frac{d}{dt}(LI - \pi R^{2}B_{z})= 0  ฟลักซ์แม่เหล็ก จึงคงที่ แก้สมการนี้ออกมาได้
I = \frac{1}{L}(\pi R^{2}B_{0}(1+\alpha z))

................

คราวนี้พอผมลองหาคาบมันดูเล่นๆ(ใช้ค่าจากข้อ1.6) ปรากฏว่า มันสั่นด้วยคาบประมาณ 0.08 วินาที ผมคิดว่ามันควรจะมากกว่านี้ ช่วยตรวจสอบดูด้วยครับมันผิดตรงไหน  icon adore

พี่ครับ ตรงหากระแสนี่ผิดไหมครับ เพราะ ถ้าลองแทนกระแสกลับในนิพจน์ฟลักซ์รวม จะได้ว่า มันเท่ากับ 0  Shocked  ผมมองข้ามอะไรไปหรือเปล่าครับ

ข้อ 2.5 นะครับ

พอแรงตึงเท่ากัน เราได้ว่า  \dfrac{m_1 g}{ \cos \beta} &=& \dfrac{(m_1 + m_2)g}{\cos \alpha} ดังนั้นความสัมพันธ์คือ \alpha &=& \arccos \left(\dfrac{m_1 + m_2}{m_1} \cos \beta \right)

คุณ ken_tu72 น่าจะทำไม่ถูกนะครับ เพราะตอนแก้สมการหา I เราต้องทำการดิฟเฟอเรนเชียลก่อน ทำให้ค่าคงที่ B_0 หายไป แล้วค่อยทำการอินทิกรัลเข้าไปแล้วกำหนด Initial Condition ครับ  Smiley
Pages: « 1 2 3 4 5 6 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น