ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8109 Members - Latest Member: dirac333
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: งงเรื่องการต่อเซลล์ไฟฟ้าครับ  (Read 12472 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Carapace :P
neutrino
*

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

« on: April 22, 2011, 10:30:11 PM »

คือว่า การต่อเซลล์ไฟฟ้า ถ้าต่อแบบขนานกัน แล้วแต่ละเซลล์มีโวลเตจเท่ากัน ผลที่ออกมาก้จะเหมือนมีเซลล์แค่เซลล์เดียว สิ่งที่ผมอยากทราบก็คือ ถ้าต่อเซลล์ไฟฟ้าที่มีโวลเตจไม่เท่ากัน แบบขนานกัน ผลที่ได้จะเปนอย่างไรครับ   idiot2 idiot2 idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: April 22, 2011, 10:38:15 PM »

คือว่า การต่อเซลล์ไฟฟ้า ถ้าต่อแบบขนานกัน แล้วแต่ละเซลล์มีโวลเตจเท่ากัน ผลที่ออกมาก้จะเหมือนมีเซลล์แค่เซลล์เดียว สิ่งที่ผมอยากทราบก็คือ ถ้าต่อเซลล์ไฟฟ้าที่มีโวลเตจไม่เท่ากัน แบบขนานกัน ผลที่ได้จะเปนอย่างไรครับ   idiot2 idiot2 idiot2

ใช้กฎพื้นฐานของ Kirchhoff คำนวณโดยไม่ต้องไปพยายามคิดรวบ  Grin

neutrino
*

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

« Reply #2 on: April 22, 2011, 10:47:13 PM »

เราจะใช้กฎ kirchhoff ได้อย่างไรครับ เช่นตัวหนึ่ง6โวลต์ อีกตัว3โวลต์ มันจะเหมือนมีเซลล์กี่โวลต์ครับ ขอคำชี้แนะเพิ่มอีกหน่อยนะครับ  icon adore icon adore icon adore
peem
neutrino
*

« Reply #3 on: April 22, 2011, 11:00:51 PM »

1.สมมติกระเเสทั้งหมดIไหลผ่านตัวเซลล์บนI1เเละล่างI2
2.ใช้กฎข้อเเรกของkirchhoff
3.ใช้ความสัมพันธ์E=IR+Ir
« Last Edit: April 22, 2011, 11:28:38 PM by peem » Logged
SuperHelper

« Reply #4 on: April 22, 2011, 11:02:32 PM »

เราจะใช้กฎ kirchhoff ได้อย่างไรครับ เช่นตัวหนึ่ง6โวลต์ อีกตัว3โวลต์ มันจะเหมือนมีเซลล์กี่โวลต์ครับ ขอคำชี้แนะเพิ่มอีกหน่อยนะครับ  icon adore icon adore icon adore

บอกแล้วไงว่าไม่ต้องไปดูเหมือนว่ามีเซลล์กี่โวลต์ ให้ใช้กฎ Kirchhoff พื้นฐานไปเลย  ให้เลือกวงขึ้นมา แล้ววนไปตามวง ถ้าผ่านเซลล์จากลบไปบวก ศักย์เปลี่ยนไปเท่ากับ + emf   ถ้าผ่านจากบวกไปขั้วลบศักย์เปลี่ยนไปเท่ากับ  - emf  ถ้าผ่านตัวต้านทานตามกระแส ศักย์เปลี่ยนไป = - IR ถ้าทวนกระแสก็เปลี่ยนไป = +IR

กฎบอกว่า ศักย์ไฟฟ้าที่เปลี่ยนไปทั้งหมดรวมกันเท่ากับศูนย์
« Last Edit: April 22, 2011, 11:04:33 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

neutrino
*

« Reply #5 on: April 22, 2011, 11:10:08 PM »

อ่อ คือแยกคิดทีละตัว ตั้งสมการ แล้วแก้หาคำตอบโดยไม่ต้องมาหาตัวรวมใช่มั้ยครับ
SuperHelper

« Reply #6 on: April 22, 2011, 11:16:16 PM »

อ่อ คือแยกคิดทีละตัว ตั้งสมการ แล้วแก้หาคำตอบโดยไม่ต้องมาหาตัวรวมใช่มั้ยครับ

ใช่ พูดเป็นครั้งที่สามแล้วนะหนู  Grin

peem
neutrino
*

« Reply #7 on: April 22, 2011, 11:21:47 PM »

ให้เซลล์ทั้งสองต่อเเบบขั้วบวก-บวก ลบ-ลบ
I=I_{1}+I_{2}
E_{1}=I_{1}R_{1} , E_{2}=I_{2}R_{2}
ได้ E_{tot}(R_{1}+R{2})/R_{1}R_{2} =E_{1}/R_{1} +E_{2}/R_{2}

ทำอย่างนี้ได้รึเปล่่าครับ
« Last Edit: April 22, 2011, 11:23:20 PM by peem » Logged
SuperHelper

« Reply #8 on: April 22, 2011, 11:58:47 PM »

ให้เซลล์ทั้งสองต่อเเบบขั้วบวก-บวก ลบ-ลบ
I=I_{1}+I_{2}
E_{1}=I_{1}R_{1} , E_{2}=I_{2}R_{2}
ได้ E_{tot}(R_{1}+R{2})/R_{1}R_{2} =E_{1}/R_{1} +E_{2}/R_{2}

ทำอย่างนี้ได้รึเปล่่าครับ

บอกเหตุผลมาว่าใช้กฎอะไร อย่างไร

It is GOL
neutrino
*

« Reply #9 on: April 23, 2011, 05:45:11 PM »

อาจารย์ครับ สมมุติว่ามีเซลล์ไฟฟ้าอุดมคติ 2 ตัว ต่อคร่อมกันแบบขนาน โดยมี \varepsilon ไม่เท่ากัน จะได้ว่าเวลาคิดกฎวง Kirchhoff มันจะตั้งสมการได้ออกมาคล้ายๆ กัน (2 สมการ) แต่ส่วนความต่างศักย์คร่อมแบตเตอรี่จะต่างกัน เราควรทำอย่างไรดีครับ  idiot2

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
SuperHelper

« Reply #10 on: April 23, 2011, 05:56:22 PM »

อาจารย์ครับ สมมุติว่ามีเซลล์ไฟฟ้าอุดมคติ 2 ตัว ต่อคร่อมกันแบบขนาน โดยมี \varepsilon ไม่เท่ากัน จะได้ว่าเวลาคิดกฎวง Kirchhoff มันจะตั้งสมการได้ออกมาคล้ายๆ กัน (2 สมการ) แต่ส่วนความต่างศักย์คร่อมแบตเตอรี่จะต่างกัน เราควรทำอย่างไรดีครับ  idiot2

ไม่เข้าใจสถานการณ์ วาดรูปมาให้ดู  ให้ระวังด้วยว่าพวกของอุดมคตินี่มันอาจมีปัญหาก็ได้ บางทีเราไปเรียกร้องมากไปให้มันเป็นหลาย ๆ อย่างพร้อมกัน

It is GOL
neutrino
*

« Reply #11 on: April 23, 2011, 06:28:33 PM »

อาจารย์ครับ พอผมจะโพสต์รูปทีไร เน็ตมันต้องล่มทุกที  buck2 (เมื่อสักครู่นี้ด้วยครับ) ผมจะพยายามอธิบายละกันนะครับ

แหล่งกำเนิดที่มีอีเอ็มเอฟไม่เท่ากัน 2 แหล่ง ต่อกันแบบขนาน (ผมกำลังพูดถึงส่วนหนึ่งของวงจรที่เกี่ยวกับแหล่งกำเนิดเท่านั้น แท้จริงแล้วมันต้องมีส่วนอื่นๆ ด้วย) ซึ่งการต่อแบบขนานก็หมายถึง ความต่างศักย์คร่อมขั้วมันต้องเท่ากัน แต่เนื่องจากอีเอ็มเอฟ (ซึ่งก็คือความต่างศักย์คร่อมขั้วมัน ในกรณีความต้านทานภายในเป็น 0) มีค่าไม่เท่ากัน ผมจึงสงสัยว่า ถ้าเรามีวงจรแบบนั้น เราจะทำอย่างไรดีครับ
ขอบคุณครับ  smitten

ปล.ขออภัยครับ มันโพสต์รูปแล้วไม่ได้จริงๆ

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
SuperHelper

« Reply #12 on: April 23, 2011, 06:54:55 PM »

ลองทำโจทย์ข้อนี้ดู

จงหาค่าอีเอ็มเอฟและความต้านทานภายในของแบตเตอรี่ที่สมมูลกับแบตเตอรี่สองก้อนต่อขนานกัน โดยที่แบตเตอรี่มีอีเอ็มเอฟเท่ากับ \mathcal{E}_1 และ \mathcal{E}_2 และมีความต้านทานภายในเท่ากับ r_1 และ r_2 ตามลำดับ
เมื่อทำได้แล้วให้พิจารณากรณีพิเศษที่ความต้านทานภายในสองตัวมีค่าเท่ากัน เมื่อได้ค่าเท่าใดแล้วจึงให้ค่าความต้านทานเป็นศูนย์ แล้วดูค่าสุดท้ายว่าเป็นเท่าใด  Grin

It is GOL
neutrino
*

« Reply #13 on: April 25, 2011, 10:03:41 PM »

อาจารย์ครับ ผมลองไปคิดดูแล้ว ปรากฏผลดังนี้ครับ

ให้แต่ละแบตเตอรี่ที่ต่อขนานกันอยู่ (พิจารณาแค่ 2 ตัว)  \varepsilon_1, \varepsilon_2  ตามลำดับ โดยมีความต้านทานภายในเป็น r ห้อย 1 และ 2 มีกระแสผ่าน I ห้อย 1 และ 2 ผมยุบทั้งสองตัวลงเหลือเพียง \varepsilon และมีความต้านทานภายใน r ซึ่งทั้งสองค่านี้ ไม่ทราบค่า
ตอนนี้ผมมีตัวแปรอยู่ 4 ตัว คือ I_1, I_2,\varepsilon, r

ผมคิดว่า ตัวแบตเตอรี่ทั้ง 2 ตัวต่อขนานกัน เพราะฉะนั้น กระแสที่ไหลผ่านตัวต้านทานภายนอก R จะเป็นผลรวมของกระแสที่ผ่านตัวแบตเตอรี่แต่ละตัว
เริ่มจาก กฎวง Kirchhoff สำหรับแต่ละวงได้ดังนี้

แบต 1 \displaystyle \varepsilon_1-I_1r_1-(I_1+I_2)R=0 ...1

แบต 2 \displaystyle \varepsilon_2-I_2r_2-(I_1+I_2)R=0 ...2

เมื่อรวมแบตเตอรี่ทั้งสองเข้าด้วยกัน กระแสคงเดิม ดังนั้น
\displaystyle \varepsilon -(I_1+I_2)(R+r)=0 ...3

มีอยู่ 3 สมการ 4 ตัวแปร  Shocked แก้ไม่ออกจริงๆ ครับ ช่วยด้วยครับ อาจารย์  buck2
หมายเหตุ ผมไม่คิดวงภายในแบตเตอรี่กันเองเพราะว่า มันไม่เป็นอิสระจากสมการที่ 1 และ 2 ครับ  smitten
ปล.เดี๋ยวจะพยายาม Post รูปดูนะครับ โปรดรอสักครู่ ...ครับ

It is GOL
neutrino
*

« Reply #14 on: April 25, 2011, 10:09:47 PM »

รูปครับ  Smiley

เย่ๆ โพสต์รูปได้แล้ว 2funny
ขออธิบายขยายความนะครับ
รูปบนคือแบบเต็มๆ แล้วยุบลงมาเป็นรูปล่างครับ  smitten
« Last Edit: April 25, 2011, 10:14:23 PM by It is GOL » Logged

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: