มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8023 Members - Latest Member: donnsg1
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กแรงที่กระทำต่อแผ่นตัวเก็บประจุคู่ขนาน
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แรงที่กระทำต่อแผ่นตัวเก็บประจุคู่ขนาน  (Read 4523 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« on: November 28, 2005, 10:31:01 PM »

อาจารย์ปิฯ ครับ จากที่เมื่อสองสัปดาห์ก่อนอาจารย์สอนไปน่ะครับ แล้วเปิดตำรา Griffiths ไปด้วยแล้วอาจารย์ก็พิสูจน์วิธี"ตรงไป ตรงมา" บนกระดานผมพยายามอยู่ สี่วันรวมวันนี้แล้ว ขอแนวทางทำเองอีกซักครั้งได้ไหมครับอาจารย์

แรงที่กระทำต่อแผ่นตัวเก็บประจุคู่ขนาน มีค่า = ??
เมื่อทั้งสองแผ่นมีพื้นที่  A ประจุต่อพื้นที่กระจายตัวสมำ่เสมอ  \sigma แผ่นทั้งสองวางอยู่ในสุญญากาศ

หรือถ้าไม่ให้ ก็ให้ผมไปหาอ่านที่ไหนซักเล่มผมจะไปหามาครับ
ขอบคุณมากๆๆ ครับ อ.
« Last Edit: November 28, 2005, 10:33:46 PM by Foggy_Ritchy » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

« Reply #1 on: November 28, 2005, 10:40:12 PM »

ในตำราใช้การ เฉลี่ยแบบหารสองนะครับผมรับไม่ได้ครับอาจารย์

P 102 Introduction to Electrodynamics Third Edition

David J. Griffiths

ครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: November 30, 2005, 12:30:26 PM »

ในตำราใช้การ เฉลี่ยแบบหารสองนะครับผมรับไม่ได้ครับอาจารย์

P 102 Introduction to Electrodynamics Third Edition

David J. Griffiths

ครับ

สงสัยว่าเราอ่านหนังสือไม่ตลอดมั๊ง  ตอนแรกเขายกคำตอบขึ้นมาก่อนว่าคำตอบคืออะไร (สมการ 2.50) หลังจากนั้นเขาก็อธิบายยืดยาว ให้เหตุผลและสมการต่าง ๆ แสดงให้เห็นว่าทำไมคำตอบจึงเป็นอย่างที่ยกมา  ไปอ่านใหม่ให้ดี ๆ

Cool

FogRit
SuperHelper

« Reply #3 on: November 30, 2005, 04:21:39 PM »

ขอบคุณมากๆ ครับอาจารย์ปิฯ

ผมกำลังอ่านทวนพร้อมตรวจคำตอบกับเพื่อนๆ บน mpec ด้วยครับ

icon adore icon adore icon adore

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น