ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6070 Members - Latest Member: Chananyu
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับ ว่าผมทำผิดตรงไหน
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับ ว่าผมทำผิดตรงไหน  (Read 1514 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: April 11, 2011, 04:53:36 PM »

รบกวนช่วยตรวจสอบหน่อยนะครับ ว่าผิดตรงไหน

โจทย์จาก ฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษาเล่ม 1 ครับ
9-73) คุณแกว่งห่วงบางรัศมี R บนตะปูที่ขอบห่วง คุณขยับห่วงไปด้านข้างเป็นมุม \beta จากตำแหน่งสมดุลแล้วปล่อยมือ อัตราเร็วเชิงมุมของห่วงเมื่อห่วงกลับไปที่ตำแหน่งสมดุลมีค่าเท่าใด

ผมทำอย่างนี้ครับ

ที่จุดสมดุล ผมให้ตรงตำแหน่งจุดศูนย์กลางมวล(กลางห่วง) y = 0 เมื่อขยับห่วงแล้ว ห่วงจะอยู่สูงจากจุดนี้ h = R(1 - cos \beta)

เมื่อปล่อยห่วงกลับไปที่ตำแหน่งสมดุล(y = 0) เขียนสมการได้
U_1 = K_2
mgh = \frac{1}{2}I\omega^2

แทนค่า m = M h = R(1 - cos \beta) และ I = MR^2 ลงไปแล้วแก้สมการจะได้

\omega = \sqrt_{\frac{2g(1 - cos\beta)}{R}}

แต่เฉลย เฉลยว่า
\omega = \sqrt_{\frac{g(1 - cos\beta)}{R}}

ผมหาไม่เจอว่าผิดตรงไหนครับ Cry รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับ  icon adore

ขอบคุณมากครับ
It is GOL
neutrino
*

« Reply #1 on: April 11, 2011, 05:58:01 PM »

I=MR^{2} นี้เป็น I ที่ผ่าน cm ครับ ถ้าจะเลื่อนแกนต้องใช้ทฤษฎีแกนขนานช่วย  Shocked

I=I_c_m+Md^{2} เมื่อ d คือ ระยะระหว่าง cm กับแกนที่ต้องการ ในกรณีนี้ I=2MR^{2} ครับ  Cool

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
CanonX
neutrino
*

« Reply #2 on: April 11, 2011, 08:09:04 PM »

ลืมไปเลยครับว่ามันหมุนรอบแกนอื่น  Grin

ขอบคุณมากครับ  smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น