ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41576 Posts in 6275 Topics- by 9811 Members - Latest Member: Dove1997
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เส้นรอบวง  (Read 5468 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
last
neutrino
*

« on: April 08, 2011, 02:37:56 PM »

ผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไมเส้นรอบวงเท่ากับ 2*pi*r    embarassed

http://math.wikia.com/wiki/Proof:_Pi_is_Constant

เผื่อมีคนสงสัยเหมือนกันครับ Smiley
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: April 11, 2011, 05:40:25 AM »

ไม่ใช่เพราะว่าเค้านิยามว่า pi คือเส้นรอบวงหารด้วยความยาวเส้นผ่าศูนย์กลางหรือครับ  Smiley
ส่วนถ้าถามต่อว่าทำไมถึงเท่ากับ pi อันนี้ก็ตอบไม่ได้ครับ  coolsmiley

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
last
neutrino
*

« Reply #2 on: April 11, 2011, 08:21:01 PM »

pi จะนิยามได้ก็ต่อเมื่อมีการพิสูจน์ว่าอัตราส่วนระหว่างเส้นรอบวง/เส้นผ่านศก. "คงตัว"
และลิงค์ที่ผมหามานี้คือการพิสูจน์ว่า pi ที่นิยามนั้นคงตัวสำหรับทุกๆวงกลม
จากนั้นจึงจะได้ "ค่าคงตัวอะไรสักอย่าง"=เส้นรอบวง/เส้นผ่านศก.
อันเป็นที่มาของสูตรหาเส้นรอบวง(ที่ผมอยากรู้555) Smiley

(ส่วน"ค่าคงตัวอะไรสักอย่าง" ที่นิยามขึ้นมาจะมีค่าเท่าไรเป็นอีกเรื่องไปเลยครับ)
gunnumb55545@gmail.com
neutrino
*

« Reply #3 on: December 31, 2012, 07:06:16 PM »

ในวงกลมใดๆ อัตราส่วนของเส้นรอบวง และ เส้นผ่านศูนย์กลาง ย่อมมีค่าคงตัว ช่วยพิสูจน์ข้อความนี้ที
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #4 on: December 31, 2012, 07:35:12 PM »

http://math.wikia.com/wiki/Proof:_Pi_is_Constant

neutrino
*

« Reply #5 on: January 02, 2013, 02:39:32 PM »

ช่วยพิสูจน์ข้อความต่อไปนี้ทีครับ "ถ้าเส้นตรงสองเส้นตัดกัน มุมตรงข้ามมีขนาดเท่ากัน" และ "เมื่อเส้นตรงเส้นหนึ่งตัดเส้นตรงคู่หนึ่ง เส้นตรงคู่นั้นขนานกัน ก็ต่อเมื่อ ของมุมภายในที่อยู่บนข้างเดียวกันของเส้นรวมกันเท่ากับ 180 องศา"
SuperHelper

« Reply #6 on: January 02, 2013, 03:31:36 PM »

ช่วยพิสูจน์ข้อความต่อไปนี้ทีครับ "ถ้าเส้นตรงสองเส้นตัดกัน มุมตรงข้ามมีขนาดเท่ากัน" และ "เมื่อเส้นตรงเส้นหนึ่งตัดเส้นตรงคู่หนึ่ง เส้นตรงคู่นั้นขนานกัน ก็ต่อเมื่อ ของมุมภายในที่อยู่บนข้างเดียวกันของเส้นรวมกันเท่ากับ 180 องศา"

แล้วเรื่องอัตราส่วนเส้นรอบวงต่อเส้นผ่านศูนย์กลางของวงกลมมีค่าคงตัวได้อ่านหรือยังครับ  idiot2

neutrino
*

« Reply #7 on: January 02, 2013, 07:05:21 PM »

อ่านแล้วครับ แต่ในสมัยก่อนไม่มีใครรู้เรื่องลิมิตแล้วสมัยก่อนเขาพิสูจน์กันอย่างไรครับ
SuperHelper

« Reply #8 on: January 02, 2013, 07:52:40 PM »

อ่านแล้วครับ แต่ในสมัยก่อนไม่มีใครรู้เรื่องลิมิตแล้วสมัยก่อนเขาพิสูจน์กันอย่างไรครับ

ไม่รู้เหมือนกันว่าไม่ใช้ลิมิตได้ด้วยหรือ  คิดให้หน่อยสิ  Grin

jali
SuperHelper

« Reply #9 on: January 03, 2013, 06:04:52 PM »

ไม่รู้เหมือนกันว่าไม่ใช้ลิมิตได้ด้วยหรือ  คิดให้หน่อยสิ  Grin
เท่าที่ผมรู้นะครับ สมัยอาร์คีมีดีสเค้าใช้รูปเก้าสิบหกเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่าแนบในและก็แนบนอกวงกลม
แล้วเค้าก็ได้ค่าประมาณค่า pi ว่าคือ \frac{22}{7}<\pi<\frac{221}{71}
แต่ผมก็ไม่รู้รายละเอียดหรอกครับ(ผมคิดว่าเค้าบอกได้ว่ามันคงตัวเพราะมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับค่ารัศมี)
« Last Edit: January 03, 2013, 08:51:39 PM by jali » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: