ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41263 Posts in 6178 Topics- by 8252 Members - Latest Member: yukiie
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: eigenfunction expansion  (Read 3241 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
top123...
neutrino
*

« on: April 01, 2011, 09:16:45 PM »

คือผมดูมาตั้งหลายwebเเต่ไม่เห็นมีบอกว่ามันคืออะไรเเน่ครับ
รบกวนช่วยชี้เเนะครับ icon adore icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: April 01, 2011, 10:02:58 PM »

คือผมดูมาตั้งหลายwebเเต่ไม่เห็นมีบอกว่ามันคืออะไรเเน่ครับ
รบกวนช่วยชี้เเนะครับ icon adore icon adore

พูดในเรื่องอะไรล่ะ Quantum Mechanics หรือเปล่า

คำตอบใด ๆ ของ eigenvalue equation สามารถเขียนในรูปผลบวกเชิงเส้นของ eigenfunctions ของสมการได้ อะไรอย่างนี้หรือเปล่า

เวลาถามอะไร ช่วยถามให้ชัดเจนด้วย ช่วยบอกหน่อยว่ากำลังพูดในเรื่องอะไรอยู่ ตัวเองเรียนอยู่ระดับใด คนที่ช่วยตอบจะได้ตอบให้เหมาะสมได้  Wink

top123...
neutrino
*

« Reply #2 on: April 01, 2011, 10:50:21 PM »

เรื่องควอนตัมครับ

เรียนปีหนึ่งครับจะขึ้นปีสองเเต่ว่าเกิดสนใจขึ้นมาก็เลยอ่านครับ
ขอรบกวนถามเยอะนิดหนึ่งนะครับอาจารย์
ที่ผมงงคือ1.ผลรวมเชิงเส้นนี่มันบวกรวมทุกฟังก์ชันไอเกนของสมการรึเปล่าครับเเล้วซึ่งมันมีเป็นอนันต์ฟังก์ชันใช่มั้ยครับ
              2.เเล้วทำไมจากU(x)คือฟังก์ชันไอเกน,  C i คือค่าคงที่หนึ่งหนึ่ง       
                 \Psi (x)=\displaystyle \sum_i C_{i}U_{i}(x) ถึงกลายเป็น \int C_{i}U_{i}(x) di
                ได้ครับตรงนี้สงสัยมากครับรบกวนด้วยครับ(มันทำได้เฉพาะเมื่อค่าไอเกนของสมการไอเกนนั้นต่อเนื่องใช่มั้ยครับ
                ถ้าเป็นเช่นนั้นเเล้วทำไมอยู่ดีดีเราจึงบอกว่ามันต่อเนื่องเเละทำไมขอบเขตการอินทริกรัลจึงเป็นลบอนันต์ถึงอนันต์ครับ) idiot2 icon adore icon adore   
« Last Edit: April 01, 2011, 11:05:40 PM by top123... » Logged
SuperHelper

« Reply #3 on: April 02, 2011, 06:11:46 AM »

...
ที่ผมงงคือ1.ผลรวมเชิงเส้นนี่มันบวกรวมทุกฟังก์ชันไอเกนของสมการรึเปล่าครับเเล้วซึ่งมันมีเป็นอนันต์ฟังก์ชันใช่มั้ยครับ
              2.เเล้วทำไมจากU(x)คือฟังก์ชันไอเกน,  C i คือค่าคงที่หนึ่งหนึ่ง       
                 \Psi (x)=\displaystyle \sum_i C_{i}U_{i}(x) ถึงกลายเป็น \int C_{i}U_{i}(x) di
                ได้ครับตรงนี้สงสัยมากครับรบกวนด้วยครับ(มันทำได้เฉพาะเมื่อค่าไอเกนของสมการไอเกนนั้นต่อเนื่องใช่มั้ยครับ
                ถ้าเป็นเช่นนั้นเเล้วทำไมอยู่ดีดีเราจึงบอกว่ามันต่อเนื่องเเละทำไมขอบเขตการอินทริกรัลจึงเป็นลบอนันต์ถึงอนันต์ครับ) idiot2 icon adore icon adore   

บอกมาเลยดีกว่าว่าจากหนังสืออะไร หน้าอะไร ขี้เกียจเดา สแกนหน้านั้นมาด้วยยิ่งดี  Grin

top123...
neutrino
*

« Reply #4 on: April 02, 2011, 08:04:24 AM »

...
                ถ้าเป็นเช่นนั้นเเล้วทำไมอยู่ดีดีเรา
จึงบอกว่ามันต่อเนื่องเเละทำไมขอบเขตการอินทริกรัลจึงเป็นลบอนันต์ถึงอนันต์ครับ) idiot2 icon adore icon adore   

บอกมาเลยดีกว่าว่าจากหนังสืออะไร หน้าอะไร ขี้เกียจเดา สแกนหน้านั้นมาด้วยยิ่งดี  Grin
เป็นหนังสือภาษาไทยครับส่วนเหตุผลในการเปลี่ยนเป็นสัญลักอินทริเกรตตามข้างบนเขาบอกว่าค่าไอเกนมันต่อเนื่อง  เครื่องแสกนเสียรบกวนด้วยครับ
SuperHelper

« Reply #5 on: April 02, 2011, 09:45:39 AM »

... เป็นหนังสือภาษาไทยครับส่วนเหตุผลในการเปลี่ยนเป็นสัญลักอินทริเกรตตามข้างบนเขาบอกว่าค่าไอเกนมันต่อเนื่อง  เครื่องแสกนเสียรบกวนด้วยครับ

หนงสือภาษาไทยไม่มีชื่อหนังสือ ชื่อผู้แต่งและสำนักพิมพ์หรือจ๊ะ  idiot2

top123...
neutrino
*

« Reply #6 on: April 02, 2011, 10:24:38 AM »

... เป็นหนังสือภาษาไทยครับส่วนเหตุผลในการเปลี่ยนเป็นสัญลักอินทริเกรตตามข้างบนเขาบอกว่าค่าไอเกนมันต่อเนื่อง  เครื่องแสกนเสียรบกวนด้วยครับ

หนงสือภาษาไทยไม่มีชื่อหนังสือ ชื่อผู้แต่งและสำนักพิมพ์หรือจ๊ะ  idiot2
กลศาสตร์ควอนตัม  นรา จิรภัทรพิมล หน้า71-72  สำนักพิมพ์จุฬาลงกรณ์  เรื่องผลการเเปลงฟูเรียร์
SuperHelper

« Reply #7 on: April 02, 2011, 02:28:56 PM »

... เป็นหนังสือภาษาไทยครับส่วนเหตุผลในการเปลี่ยนเป็นสัญลักอินทริเกรตตามข้างบนเขาบอกว่าค่าไอเกนมันต่อเนื่อง  เครื่องแสกนเสียรบกวนด้วยครับ

หนงสือภาษาไทยไม่มีชื่อหนังสือ ชื่อผู้แต่งและสำนักพิมพ์หรือจ๊ะ  idiot2
กลศาสตร์ควอนตัม  นรา จิรภัทรพิมล หน้า71-72  สำนักพิมพ์จุฬาลงกรณ์  เรื่องผลการเเปลงฟูเรียร์

แนะนำให้ดูการเปลี่ยนจาก Fourier Expansion (Fourier Series) เป็น Fourier Transform
« Last Edit: April 02, 2011, 03:15:21 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: