ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41041 Posts in 6095 Topics- by 6051 Members - Latest Member: Darkdavil7
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การคายประจุของตัวเก็บประจุ  (Read 2910 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
peem
neutrino
*

« on: March 20, 2011, 09:10:23 AM »

สมมติมีตัวเก็บประจุสองตัวต่อกันเป็นวงมีความจุC1,C2 ให้ตัวเก็บประจุC1มีประจุอยู่เเล้วเท่ากับQ ส่วนตัวเก็บประจุC2ไม่มีประจุ ผมอยากทราบว่าสมการการลดลงของประจุบนC1นี่หาอย่างไรครับ รบกวนชี้เเนะ icon adore icon adore
« Last Edit: March 20, 2011, 09:52:01 AM by peem » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: March 20, 2011, 10:06:32 AM »

สมมติมีตัวเก็บประจุสองตัวต่อกันเป็นวงมีความจุC1,C2 ให้ตัวเก็บประจุC1มีประจุอยู่เเล้วเท่ากับQ ส่วนตัวเก็บประจุC2ไม่มีประจุ ผมอยากทราบว่าสมการการลดลงของประจุบนC1นี่หาอย่างไรครับ รบกวนชี้เเนะ icon adore icon adore

วงจรต่อโดยไม่มีความต้านทานหรือ ?

peem
neutrino
*

« Reply #2 on: March 20, 2011, 10:11:11 AM »

ใช่ครับ
คือปัญหาของผมคือถ้าใช้กฏเคอร์ชอฟคิดมันจะได้ว่าศักย์ที่คร่อมตัวเก็บประจุทั้งสองเท่ากันรึปล่าวครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นมันก็ไม่คายประจุซึ่งมันขัดกับความจริง idiot2 idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: March 20, 2011, 11:37:18 AM »

ใช่ครับ
คือปัญหาของผมคือถ้าใช้กฏเคอร์ชอฟคิดมันจะได้ว่าศักย์ที่คร่อมตัวเก็บประจุทั้งสองเท่ากันรึปล่าวครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นมันก็ไม่คายประจุซึ่งมันขัดกับความจริง idiot2 idiot2

1. การต่อจริง ๆ ต้องมีความต้านทานในวงจรด้วย แนะนำให้ใส่ตัวต้านทานเข้าไปในวงจรด้วย
2. ตอนแรกที่มีประจุบนตัวเก็บประจุตัวหนึ่ง และอีกตัวหนึ่งเปล่า ๆ ตัวเก็บประจุทั้งสองจะต้องยังไม่ต่อเข้าด้วยกัน ความต่างศักย์คร่อมแต่ละตัวจะไม่เท่ากัน
3. เมื่อต่อตัวเก็บประจุทั้งสองเข้าด้วยกัน ความต่างศักย์ที่ไม่เท่ากันจะทำให้มีการไหลของประจุจากตัวหนึ่งไปยังอีกตัวหนึ่ง ขณะที่ประจุกำลังไหลนี้ ความต่างศักย์ก็ยังไม่เท่ากันอยู่ แต่จะเปลี่ยนไปตามเวลา
4. เมื่อทิ้งไว้นาน ๆ ในที่สุดประจุจะหยุดไหลเมื่อความต่างศักย์เท่ากัน

peem
neutrino
*

« Reply #4 on: March 21, 2011, 10:04:10 PM »

ทำได้เเล้วครับขอบคุณอาจารย์มากครับ smitten smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น