ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5778 Members - Latest Member: tuek
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบปลายค่าย  (Read 19628 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
chanmi
neutrino
*

« Reply #15 on: March 28, 2011, 05:13:53 PM »

ถ้าลืมเขียนทิศของสนามแม่เหล็กข้อสุดท้ายไปจะโดนหักมากรึเปล่่า?? idiot2 idiot2
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #16 on: March 30, 2011, 07:25:02 PM »

ข้อ 1 อ.รัชภาคย์

ความถี่ธรรมชาติในเชือก  f &=& \dfrac{1}{2L} \sqrt{ \dfrac{T}{ \mu}}

สมมติให้เพิ่มความตึงเป็น  n  เท่าจากเดิม

จะได้ว่า   \sqrt{n} (500 \; \mbox{Hz} ) &-& ( 500 \; \mbox {Hz} ) &=& 5 \; \mbox{Hz}
n &=& 1.02 smitten

ข้อ 2. อ.รัชภาคย์

2.1

\cancel{\lambda_{front}  &=& \dfrac{ v_{sound} + v_{air} } { f_0}}

2.2

\cancel {\lambda_{back}  &=& \dfrac{ v_{sound} &-& v_{air} } { f_0}}
อาจจะผิดครับ TT

ผิดเพิ่มอีกแล้วว

แก้ครับ ตอบตามที่คุณLanternบอกใน rep ถัดๆไปครับ

ปล.ในห้องสอบ ข้อนี้ผมอ่านโจทย์งงๆ กลายเป็น มีลำโพงสองตัวครับ  Shocked

2.3

f &=& \left( \dfrac{v_{sound} + v_{air} }{ v_{sound} + v_{air} - v_{train} } \right) f_0

แก้ไขตามที่คุณ Lantern ตรวจให้ครับ  2funny

..............

ข้อ  4  อ.รัชภาคย์

จาก Lens' maker equation

\dfrac{1}{f} &=& (\mu - 1) \left( \dfrac{1}{R_1} - \dfrac{1}{R_2}  \right)

เลนส์นี้เป็นเลนส์นูนสมมาตร จะได้ว่า  \dfrac{1}{f} &=& \dfrac{2 ( \mu - 1)}{R}

ใช้สมการ  m &=& \dfrac{ v}{u}  และ  \dfrac{1}{f} &=& \dfrac{1}{u} + \dfrac{1}{v}  จะได้ว่า  m &=& \dfrac{f}{u - f}

แทนค่า  f  ที่หาได้จาก lens'maker equation ลงไป แล้วแก้หา  R  จะได้ว่า  R &=& 5.2 \mbox{cm}  smitten
« Last Edit: October 31, 2011, 02:19:48 PM by dy » Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #17 on: March 31, 2011, 07:49:57 PM »

มาเริ่มกันเลยยยย

ข้อ 1

a)

กระบวนการในช่วงแรกถึง  Z_1  เป็นไปแบบ isothermal  ดังนั้น   T_1 &=& T_0 &=& \dfrac{P_0 V_0 }{nR}

และ P_0 V_0 &=&  P_1 V_1

V_1 &=& 2V_0  จะได้  P_1 &=& \dfrac{P_0}{2}

b)

ตอนเริ่มเคลื่อนที่ บ่งว่า  P_2 S &=& mg

P_2 &=& \dfrac{mg}{S}

ปริมาตรยังคงตัวอยู่  ดังนั้น  T_2 &=& \dfrac{2mgV_0}{nRS}

c1)

หลังขยายตัวเสร็จ  ระบบกลับมาสมดุล

พิจารณา

\Delta V  &=& S \xi    เมื่อ  \xi คือระยะที่ถูกกดจากความยาวธรรมชาติของสปริง

ได้ขนาดของแรงสปริงเป็น  k ( \dfrac{ \Delta V}{S} )

พอสมดุล  ให้ทิศขึ้นเป็นบวก

P_3 S &-& ( mg + k ( \dfrac{ \Delta V}{S} )) &=& 0

\Delta P &=& P_3 - P_2  &=& \dfrac{k \Delta V}{S^2} 

ที่เหลือพักไว้ก่อนครับ ...  smitten

ปล. รู้สึกตอน4ผมจะส่งมั่ว ..  Shocked
ตอน 4 ข้อ 1 คุ้นมาก...  2funny

2funny เหมือน ม.5 ข้อแรกเลยสินะครับ

แงข้อสอบอาจารย์กิตติวิทย์ (ตอนที่ III) ยากจังครับ  bang head   embarassed

เห็นด้วยครับ

ปล.  ข้อ 1. อ.กิตติวิทย์ ตอบ  \dfrac{GmMx}{R^3}  เพราะแรงแนวราบจะล้างกันหมดใช่ปะครับ  idiot2

ตามที่คุณ  dy ข้อนี้ครับ คือผมสงสัยว่า ข้อนี้นั้นสามารถมองได้หรือไม่ว่า กระบวนการเป็นแบบ  Adiabatic   Process   ครับ idiot2  ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #18 on: March 31, 2011, 08:14:03 PM »

ตอบพี่ AP นะครับ ผมไม่แน่ใจครับ แต่ adiabatic มันต้องเกิดขึ้นอย่างรวดเร็วหรือเปล่าครับ  idiot2 ผมว่าไม่น่าได้เพราะโจทย์บอกว่าขยายตัวอย่างช้าๆ ครับ ไม่แน่ใจครับ ผมไม่ถนัดเรื่องนี้  buck2

สรุปมันเป็น adiabatic ครับ  buck2 ผมมั่วเอง knuppel2
« Last Edit: May 20, 2011, 10:47:53 PM by dy » Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
AP
neutrino
*

« Reply #19 on: March 31, 2011, 08:23:25 PM »

ตอบพี่ AP นะครับ ผมไม่แน่ใจครับ แต่ adiabatic มันต้องเกิดขึ้นอย่างรวดเร็วหรือเปล่าครับ  idiot2 ผมว่าไม่น่าได้เพราะโจทย์บอกว่าขยายตัวอย่างช้าๆ ครับ ไม่แน่ใจครับ ผมไม่ถนัดเรื่องนี้  buck2

ผมกำลังสงสัยว่า การเกิดกระบวนการ Adiabatic Process เกิดเมื่อ Q=0  ใช่ไหมครับ แต่ว่าในข้อนี้ ถึงต่อให้มันช้าเพียงใด แต่ก็ไม่ได้มีความร้อนเข้าสู่ระบบครับ มันน่าจะเป็น Adiabatic มากกว่า Isothermal รึเปล่าครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
dy
neutrino
*

« Reply #20 on: March 31, 2011, 08:29:42 PM »

ตอบพี่ AP นะครับ ผมไม่แน่ใจครับ แต่ adiabatic มันต้องเกิดขึ้นอย่างรวดเร็วหรือเปล่าครับ  idiot2 ผมว่าไม่น่าได้เพราะโจทย์บอกว่าขยายตัวอย่างช้าๆ ครับ ไม่แน่ใจครับ ผมไม่ถนัดเรื่องนี้  buck2

ผมกำลังสงสัยว่า การเกิดกระบวนการ Adiabatic Process เกิดเมื่อ Q=0  ใช่ไหมครับ แต่ว่าในข้อนี้ ถึงต่อให้มันช้าเพียงใด แต่ก็ไม่ได้มีความร้อนเข้าสู่ระบบครับ มันน่าจะเป็น Adiabatic มากกว่า Isothermal รึเปล่าครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

พี่APครับที่ผมว่าเป็นisothermalหมายถึงข้อ a  สภาวะ Z_1 ครับ  ขอโทษที่อธิบายไม่ชัดเจนครับ  Cry ลบๆๆครับ
« Last Edit: May 16, 2011, 07:13:20 PM by dy » Logged

AP
neutrino
*

« Reply #21 on: March 31, 2011, 08:42:45 PM »

ตอบพี่ AP นะครับ ผมไม่แน่ใจครับ แต่ adiabatic มันต้องเกิดขึ้นอย่างรวดเร็วหรือเปล่าครับ  idiot2 ผมว่าไม่น่าได้เพราะโจทย์บอกว่าขยายตัวอย่างช้าๆ ครับ ไม่แน่ใจครับ ผมไม่ถนัดเรื่องนี้  buck2

ผมกำลังสงสัยว่า การเกิดกระบวนการ Adiabatic Process เกิดเมื่อ Q=0  ใช่ไหมครับ แต่ว่าในข้อนี้ ถึงต่อให้มันช้าเพียงใด แต่ก็ไม่ได้มีความร้อนเข้าสู่ระบบครับ มันน่าจะเป็น Adiabatic มากกว่า Isothermal รึเปล่าครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

พี่APครับที่ผมว่าเป็นisothermalหมายถึงข้อ a  สภาวะ Z_1 ครับ  ขอโทษที่อธิบายไม่ชัดเจนครับ  Cry
ใช่ครับ ก็คือผมหมายถึง สภาวะ  Z_1 ตั้งแต่เริ่มแรกแล้วครับ  idiot2 idiot2

saris2538
neutrino
*

« Reply #22 on: March 31, 2011, 09:15:56 PM »

ข้อที่แท่งเหล็กบนรางนั้น ตอนที่ถามว่าพลังงานศักย์ลดลงด้วยอัตราเท่าไรนั้น คำตอบควรจะติดลบด้วยหรือเปล่าครับ
ตรงที่ตอบว่า    \dfrac{dU}{dt} ตามที่คุณ saris 2538 ทำครับ
 ผมไม่แน่ใจครับ  idiot2

เออจริงด้วยครับ ว้าแย่จัง  idiot2 ผิดอีกแล้ว!!! bang head แก้แล้วครับ
« Last Edit: March 31, 2011, 09:19:04 PM by saris2538 » Logged
It is GOL
neutrino
*

« Reply #23 on: March 31, 2011, 09:40:39 PM »

ถ้าลืมเขียนทิศของสนามแม่เหล็กข้อสุดท้ายไปจะโดนหักมากรึเปล่่า?? idiot2 idiot2

(ความเห็นส่วนตัว) ผมว่าไม่น่านะ เพราะจุดประสงค์ข้อนี้ดูท่าจะเน้นการเปรียบเทียบค่าของสนามมากกว่า  Cool

\displaystyle B=\frac{\mu_0I }{2\pi r} ..........if r\geqslant R_0

\displaystyle B=\frac{\mu_0Ir }{2\pi R_0^{2}} ..........if r< R_0

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
LaNteRn
neutrino
*

« Reply #24 on: April 01, 2011, 05:10:34 PM »

2.1

\lambda_{front}  &=& \dfrac{ v_{sound} + v_{air} } { f_0}

2.2

\lambda_{back}  &=& \dfrac{ v_{sound} &-& v_{air} } { f_0}

2.3

f_1 &=& ( \dfrac{v_{sound} + v_{air} }{ v_{sound} + v_{air} + v_{train} } ) f_0

f_2 &=& ( \dfrac{v_{sound} - v_{air} }{ v_{sound} - v_{air} + v_{train} } ) f_0

f &=& f_1 - f_2 &=& ( ( \dfrac{v_{sound} + v_{air} }{ v_{sound} + v_{air} + v_{train} } )   &-& ( \dfrac{v_{sound} - v_{air} }{ v_{sound} - v_{air} + v_{train} } ) ) f_0

มันไม่ใช่อย่างนี้หรอครับ
2.1

\lambda_{front}  &=& \dfrac{ v_{sound} &-& v_{train} + v_{air} } { f_0}...................ตอบ

2.2

\lambda_{back}  &=& \dfrac{ v_{sound} + v_{train} &-& v_{air} } { f_0}...................ตอบ

2.3

f &=& ( \dfrac{v_{sound} + v_{air} }{ v_{sound} + v_{air} &-& v_{train} } ) f_0...................ตอบ

dy
neutrino
*

« Reply #25 on: April 01, 2011, 05:28:13 PM »

2.1

\lambda_{front}  &=& \dfrac{ v_{sound} + v_{air} } { f_0}

2.2

\lambda_{back}  &=& \dfrac{ v_{sound} &-& v_{air} } { f_0}

2.3

f_1 &=& ( \dfrac{v_{sound} + v_{air} }{ v_{sound} + v_{air} + v_{train} } ) f_0

f_2 &=& ( \dfrac{v_{sound} - v_{air} }{ v_{sound} - v_{air} + v_{train} } ) f_0

f &=& f_1 - f_2 &=& ( ( \dfrac{v_{sound} + v_{air} }{ v_{sound} + v_{air} + v_{train} } )   &-& ( \dfrac{v_{sound} - v_{air} }{ v_{sound} - v_{air} + v_{train} } ) ) f_0

มันไม่ใช่อย่างนี้หรอครับ
2.1

\lambda_{front}  &=& \dfrac{ v_{sound} &-& v_{train} + v_{air} } { f_0}...................ตอบ

2.2

\lambda_{back}  &=& \dfrac{ v_{sound} + v_{train} &-& v_{air} } { f_0}...................ตอบ

2.3

f &=& ( \dfrac{v_{sound} + v_{air} }{ v_{sound} + v_{air} &-& v_{train} } ) f_0...................ตอบ

ข้อ 2.1 กับ 2.2 ความเร็วเสียงมันไม่ขึ้นกับความเร็วแหล่งกำเนิดไม่ใช่หรือครับ idiot2

ปล.ผลใกล้ออกรึยังครับ Grin
« Last Edit: April 01, 2011, 05:29:55 PM by dy » Logged

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #26 on: April 01, 2011, 05:47:56 PM »

...

เท่าที่รู้ อาจารย์กิตติวิทย์ตรวจเสร็จแล้ว แต่บางคนก็ยังไม่ได้เริ่มตรวจเลย  Shocked

TimeTimeFruit
neutrino
*

Will Be Physicist

« Reply #27 on: April 01, 2011, 07:31:56 PM »

...

เท่าที่รู้ อาจารย์กิตติวิทย์ตรวจเสร็จแล้ว แต่บางคนก็ยังไม่ได้เริ่มตรวจเลย  Shocked

อ.ป๋า รึเปล่านะ  2funny

Loser From 10th TPhO ; Bronze Medal , But I will never give up on Physics !! reading

Thx for Inspiration : อ.ปิยพงษ์ , P.NiG , P.Great , P.NkLohit , ..... etc.

ชูเกียรติ , เฉียดกู , ชูเส็ง , ชูด๋อย , แพนด้า , หมีขั้วโลก ... จะอะไรก็เรียกไปเถอะ  buck2
LaNteRn
neutrino
*

« Reply #28 on: April 02, 2011, 12:26:37 PM »

...

ข้อ 2.1 กับ 2.2 ความเร็วเสียงมันไม่ขึ้นกับความเร็วแหล่งกำเนิดไม่ใช่หรือครับ idiot2

แต่ความยาวคลื่นมันขึ้นไม่ใช่หรอครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Doppler_effect หรือผมเข้าใจผิด  bang head
ช่วยหน่อยนะครับ
LaNteRn
neutrino
*

« Reply #29 on: April 02, 2011, 12:31:26 PM »

อ.กิตติวิทย์ข้อ 2

คิดทอร์กรอบจุดสัมผัสทั้งสอง (มันต้องเป็น 0 เพราะวัตถุไม่มีแนวโน้มจะหมุน)

\displaystyle mg(l+x_o)=2N_1l

\displaystyle mg(l-x_o)=2N_2l

แต่  \displaystyle \vec{a_y}=\vec{0}\therefore N_1+N_2=mg

จากรูปที่ให้มาและสมการของเรา เรารู้ทันทีว่า \displaystyle \Sigma \vec{F_x}=-\mu (N_1-N_2)\hat{i}=\frac{\mu mgx_0}{2l}\hat{i}

\displaystyle m\frac{d^{2}x_0}{dt^{2}}=-\frac{\mu mg}{2l}x_0

มัน SHM ชัดๆ !!!!!  bang head bang head bang head

\displaystyle x_0(t)=A\sin ( \omega t+\phi )

เมื่อ \displaystyle \omega =\sqrt{\frac{\mu g}{2l}}

ที่เหลือก็ไปดิฟกันเอาเองละกันนะ  2funny

ผิดถูกอย่างไร ช่วยดูด้วยเน้อ  Smiley

คิดๆแล้วมันเป็น  \displaystyle \Sigma \vec{F_x}=-\mu (N_1-N_2)\hat{i}=\frac{\mu mgx_0}{l}\hat{i} รึปล่าวครับไม่แน่ใจ  embarassed
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น