ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40706 Posts in 6003 Topics- by 5793 Members - Latest Member: goten
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบปลายค่าย  (Read 17967 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #30 on: March 30, 2011, 02:55:32 PM »

สงสัยอีกอย่างหนึ่งครับ หาก  m \neq \gamma m_0 ให้ตอบติด  m และ  m_0 หรอครับ idiot2บ ถ้าเป็นเช่นนั้นคำตอบข้างบนก็ผิดครับ bang head bang head

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
klapro
neutrino
*

« Reply #31 on: March 30, 2011, 03:35:47 PM »

m หมายถึง relativistic mass เลยครับ

m = \frac{m_0}{\sqrt{1-(\frac{v}{c})^2}}
AP
neutrino
*

« Reply #32 on: March 30, 2011, 09:43:19 PM »

m หมายถึง relativistic mass เลยครับ

m = \frac{m_0}{\sqrt{1-(\frac{v}{c})^2}}
ผมก็ทำอย่างนั้นครับ แต่ว่า ในเรื่องของ สัมพัทธภาพพิเศษ นั้นเรื่องการของ "อนุรักษ์ มวล " ไม่ใช่หรอครับ

(ปล. ที่ใช้เป็น  relativistic mass เลยเพราะว่า เคยเห็นอาจารย์วุทธิพันธ์ นั้นออกข้อสอบคล้ายแนวนี้ในปีก่อนๆครับ Grin)

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #33 on: April 11, 2011, 09:10:41 PM »

ข้อ  4 (ไม่แน่ใจตรงคำว่า สภาวะ steady state ครับว่ามันหมายถึงอย่างไรในกระแสสลับครับ)
..........

พี่APครับ มันหมายถึงช่วงที่ transient state ไม่มีผลอีกต่อไปแล้วหรือเปล่าครับ ช่วงที่วงจรมันนิ่งๆๆ คืออยู่ในสภาวะคงตัว ปะครับไม่แน่ใจ idiot2

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
klapro
neutrino
*

« Reply #34 on: April 12, 2011, 07:42:04 PM »

ในค่ายผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง transient state (ชั่วครู่)เท่าไร แต่ว่า Steady-State คือ คำตอบที่ได้(กระแส) จะเป็นคำตอบที่ได้ จะเปลี่ยนไปตามเวลา

แล้วก็เวลาแก้สมการในรูป

a\frac{d}{dt}f+bf=csin(\omega t)

Steady-state Solution เราจะแทน \frac{d}{dt}=i\omega เป็นวิธีการใน opertional calculus อะไรซักอย่างครับ ที่ป๋าบอก
แล้วเราก็แก้ตามปกติเลย โดยให้

sin(\omega t)=Im(e^i^\omega ^t) \equiv e^i^\omega ^t

ประมาณนี้ครับ

ส่วน transient state เราจับ csin(\omega t)=0
LaNteRn
neutrino
*

« Reply #35 on: April 16, 2011, 02:05:48 PM »

ขอลองตอบดูนะครับ
ข้อ 3
...
ง)  C = \dfrac{4\pi \epsilon_0 R_0 R_1}{R_1 - R_0}

...
ช)   C = 4 \pi \epsilon_0(1+\dfrac{R_0}{R_1})
ช) ไม่ใช่  C = 4 \pi \epsilon_0 R_0 หรอครับ หรือผมมึน ช่วยแสดงให้ดูหน่อยครับ ขอบคุณครับ
AP
neutrino
*

« Reply #36 on: April 16, 2011, 03:11:29 PM »

ข้อ 3
...
ง)  C = \dfrac{4\pi \epsilon_0 R_0 R_1}{R_1 - R_0}

...
ช)   C = 4 \pi \epsilon_0(1+\dfrac{R_0}{R_1})
ช) ไม่ใช่  C = 4 \pi \epsilon_0 R_0 หรอครับ หรือผมมึน ช่วยแสดงให้ดูหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ขอโทษด้วยครับ ผมมึนมากกว่าครับ uglystupid2
คือผมใช้ binomial  expansion กระจายออกมาครับ ได้ตามที่แก้ไขใหม่แล้วครับที่ rep เดิมครับ
แต่ถ้าหากจะประมาณอีกนั้นก็จะได้ตามที่คุณ LaNteRn ตอบมาครับ
  แต่ถ้าหาก check ตามหนังสือ สอวน.เ่ล่มขาวแล้วนั้นจะตอบแบบที่่คุณ LaNteRn ตอบครับ
ปล. ถ้าในห้องสอบสะเพร่าอย่างนี้อีกคงตายแน่ครับ Cry Cry

LaNteRn
neutrino
*

« Reply #37 on: April 16, 2011, 07:04:50 PM »

^
^
อ่อ ครับ
โหดจริงอะไรจริงครับ
Tangg
neutrino
*

« Reply #38 on: April 17, 2011, 05:53:09 PM »

ข้อ 3
...

...
ช) C = 4 \pi \epsilon_0(1+\dfrac{R_0}{R_1})
ขอโทษด้วยครับ ผมมึนมากกว่าครับ uglystupid2
คือผมใช้ binomial  expansion กระจายออกมาครับ ได้ตามที่แก้ไขใหม่แล้วครับที่ rep เดิมครับ
แต่ถ้าหากจะประมาณอีกนั้นก็จะได้ตามที่คุณ LaNteRn ตอบมาครับ
  แต่ถ้าหาก check ตามหนังสือ สอวน.เ่ล่มขาวแล้วนั้นจะตอบแบบที่่คุณ LaNteRn ตอบครับ
ปล. ถ้าในห้องสอบสะเพร่าอย่างนี้อีกคงตายแน่ครับ Cry Cry

ไม่ทราบว่าน้อง AP พิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ

มันควรจะเป็น    C = 4 \pi \epsilon_0R_0(1+\dfrac{R_0}{R_1}) รึเปล่าครับ  Smiley
AP
neutrino
*

« Reply #39 on: April 17, 2011, 06:07:20 PM »

ข้อ 3
...

...
ช) C = 4 \pi \epsilon_0(1+\dfrac{R_0}{R_1})

ไม่ทราบว่าน้อง AP พิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ

มันควรจะเป็น    C = 4 \pi \epsilon_0R_0(1+\dfrac{R_0}{R_1}) รึเปล่าครับ  Smiley
แก้ให้แล้วครับใน rep เดิม ครับ ขอบคุณที่ชี้แนะครับ

dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #40 on: April 20, 2011, 06:34:52 PM »

ข้อ 4 เป็นวิธีทำครับ

จาก kirchoff's loop rule ได้

\varepsilon + V_0 \sin \omega t &=&  R_1 \dfrac{d}{dt}q_1 + R_2 \dfrac{d}{dt} q_2

\varepsilon + V_0 \sin \omega t &=& R_1 \dfrac{d}{dt} q_1 + \dfrac{q_1 - q_2}{C}  ...............  (ก.)

ผสมกันได้  \varepsilon + V_0 \sin \omega t &=& CR_1R_2 \dfrac{d}{dt} i_2 + (R_1 + R_2) i_2 ................ (ข.1)  เมื่อ  i_2 &=& \dfrac{d}{dt} q_2  ตามนิยาม

จัดรูปสมการนี้เป็น

CR_1R_2 \dfrac{d}{dt} \left(i_2 - \dfrac{\varepsilon}{R_1 + R_2} \right) + (R_1 + R_2) \left(i_2 - \dfrac{ \varepsilon}{R_1 + R_2} \right) &=& V_0 \sin \omega t

และจาก
ในค่ายผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง transient state (ชั่วครู่)เท่าไร แต่ว่า Steady-State คือ คำตอบที่ได้(กระแส) จะเป็นคำตอบที่ได้ จะเปลี่ยนไปตามเวลา

แล้วก็เวลาแก้สมการในรูป

a\frac{d}{dt}f+bf=csin(\omega t)

Steady-state Solution เราจะแทน \frac{d}{dt}=i\omega เป็นวิธีการใน opertional calculus อะไรซักอย่างครับ ที่ป๋าบอก
แล้วเราก็แก้ตามปกติเลย โดยให้

sin(\omega t)=Im(e^i^\omega ^t) \equiv e^i^\omega ^t

ประมาณนี้ครับ

ส่วน transient state เราจับ csin(\omega t)=0

ผมสมมติให้  i_2 &=& Ae^{j \omega t} และ  \sin \omega t &=& \mbox{Im} ( e^ {j \omega t})  เมื่อ  j \equiv \sqrt{-1}

ได้  CR_1 R_2 j \omega \left( i_2 - \dfrac{\varepsilon}{R_1 + R_2} \right) + (R_1 + R_2) \left( i_2 - \dfrac{ \varepsilon}{R_1 + R_2} \right) \equiv V_0

ได้   i_2 - \dfrac{\varepsilon}{R_1 + R_2} &=& \dfrac{V_0}{CR_1R_2 \omega j + R_1 + R_2}

ได้อีกว่า ค่าแอมพลิจูดของ  i_2 - \dfrac{\varepsilon}{R_1 + R_2}  มีค่าเท่ากับ    \dfrac{V_0}{ \sqrt{ (\omega C R_1 R_2)^2 + (R_1 + R_2)^2} }

และได้   i_2 (t) &=& \dfrac{\varepsilon}{R_1 + R_2}  +  \dfrac{V_0}{ \sqrt{ (\omega C R_1 R_2)^2 + (R_1 + R_2)^2} }  \sin \left( \omega t + \phi  \right) เมื่อ \phi &=& - \arctan \left( \dfrac{ \omega C R_1 R_2 }{R_1 + R_2} \right) .................... (ข. 2 )

i_{2rms , AC} &=&  \dfrac{V_0}{ \sqrt{2 \left [ (\omega C R_1 R_2)^2 + (R_1 + R_2)^2 \right ] }  }

i_{2 , DC} &=& \dfrac{ \varepsilon }{R_1 + R_2}

หารกันได้  \dfrac{V_0 (R_1 + R_2)}{ \sqrt{ 2 \varepsilon^2 \left\{ (\omega C R_1 R_2 )^2 + (R_1 + R_2)^2 \right\}}} ..................... (ค.)

V_{AB} &=& i_{2 , AC} R_2  &=& \dfrac{V_0 }{ \sqrt{ (\omega C R_1 )^2 + ( \frac{R_1}{R_2} + 1)^2} }  \sin \left( \omega t  - \arctan \left( \dfrac{ \omega C R_1 R_2 }{R_1 + R_2} \right)  \right) ........(ง.)

เมื่อ  \omega \to \infty  ได้   V_{AB} &=& 0 ............ (จ.)

เหนื่อยจริงๆครับ  Grin
« Last Edit: March 13, 2012, 01:50:07 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
dy
neutrino
*

« Reply #41 on: May 17, 2011, 09:01:16 PM »

ข้อ 1 ครับ  Grin

ก.)  พื้นที่ที่โลหะกวาดไปได้ขณะใดๆ คือ  A &=& Lx  ฟลักซ์แม่เหล็กจึงเป็น  BLx  จากกฎของฟาราเดย์ ได้ ขนาดของอีเอ็มเอ็ฟเหนี่ยวนำ \varepsilon &=& \left|   - \dfrac{d \phi}{dt} \right| &=&  vLB  ตอบ

ข.) จากกฎของโอห์ม ได้ว่า  I &=& \dfrac{ \varepsilon}{R} &=& \dfrac{vLB}{R} ตอบ

ค.)  P &=& I^2 R &=& \dfrac{(vLB)^2}{R} ตอบ

ง.)  แท่งตัวนำจะมีแรงแม่เหล็กกระทำเท่ากับ  ILB &=& \dfrac{vL^2 B^2}{R}  ทิศไปทางขวาจากกฎของเลนซ์และกฎมือขวา

จากกฎข้อสองของนิวตันได้  mg - \dfrac{vL^2 B^2}{R} &=& (m + M)a  ได้ว่า a &=& \dfrac{mg - \dfrac{vL^2 B^2}{R}}{m + M}  ตอบ

จ.)  จากผลข้อ ง.)  เมื่อพิจารณาที่  m ได้ว่า T &=& m (g - a) &=& m \left(g - \dfrac{mg - \dfrac{vL^2 B^2}{R}}{m + M}\right) ตอบ

ฉ.) ความเร็วสุดท้ายของ  m  เกิดเมื่อ มันสมดุล  T &=& mg แก้ออกมาได้  v_f &=& \dfrac{mgR}{L^2 B^2} ตอบ

ช.) P &=& \dfrac{dU}{dt} &=& (\dfrac{mg}{L B})^2 R  เท่ากันกับผลข้อ ค.) ที่ความเร็วสุดท้าย ตอบ

ฌ.) แก้สมการข้อ จ.) เมื่อ a &=& \dfrac{dv}{dt} จะได้ว่า  v(t) &=& \dfrac{mgR}{L^2 B^2}(1 - e^{\frac{L^2 B^2}{(m + M)R} t } ) ตอบ
« Last Edit: May 22, 2011, 08:22:00 PM by dy » Logged

dy
neutrino
*

« Reply #42 on: July 22, 2011, 09:53:10 PM »

ข้อ 3 เป็นวิธีทำนะครับ

ก.  เราคิดเหมือนให้ประจุจากทรงกลมในไปอยู่ที่ศูนย์กลางเลย จากนิยามของสนามไฟฟ้าได้  \vec{E} &=& \dfrac{Q}{ 4 \pi \varepsilon_0 r^2} ทิศชี้ออกจากศูนย์กลาง

ข.  V &=& \dfrac{Q}{4\pi \varepsilon_0 } ( \dfrac{1}{r} - \dfrac{1}{R_1} )

ค.   \Delta V &=& \dfrac{Q}{ 4 \pi \varepsilon_0 } \left( \dfrac{R_1 - R_0}{R_1 R_0 } \right)

ง.  C &=& \dfrac{Q}{\Delta V} &=& 4 \pi \varepsilon_0 \left( \dfrac{R_1 R_0 }{ R_1 - R_0} \right)

จ.  แทน  R_1 &=& R_0 + d ได้  C &=& 4 \pi \varepsilon_0 \left( \dfrac{ (R_0 + d ) R_0 }{  d} \right)

เมื่อ d \ll R_0  จะได้ว่า  C \approx 4\pi \varepsilon _ 0 \left ( \dfrac{R_0 ^2 }{ d} \right)

ฉ.  พอใส่สารไดอิเล็กตริกลงไประหว่างทรงกลมในครึ่งซีกล่าง  จะได้ว่า ครึ่งล่างมีความจุ  2K \pi \varepsilon_0 \left( \dfrac{R_1 R_0 }{ R_1 - R_0} \right) ครึ่งบนมีความจุ 2 \pi \varepsilon_0 \left( \dfrac{R_1 R_0 }{ R_1 - R_0} \right)  ดังนั้นความจุใหม่มีค่า ( มองว่าแบบตัวเก็บประจุที่ต่อแบบขนานกันเพราะประจุแยกไปสะสม )  2 \pi \varepsilon_0 \left( \dfrac{R_1 R_0 }{ R_1 - R_0} \right)  ( 1+K) ซึ่งมีค่าเป็น \dfrac{K + 1}{2} ของค่าความจุในข้อ ง.

ช. ถ้า R_1 \gg R_0 จะได้ว่าค่าในข้อ ง.  C \approx 4 \pi \varepsilon_0 R_0

เป็นอันเสร็จครับ  smitten
« Last Edit: October 28, 2011, 03:04:54 PM by dy » Logged

dy
neutrino
*

« Reply #43 on: July 24, 2011, 11:40:15 PM »

ข้อ 6
 \displaystyle{{\frac{v}{c} = \sqrt{ 1 - ( \frac{2m^2_0 + \dfrac{ 4m_0h\nu }{c^2}}{ \dfrac{4h\nu }{c^2}(\dfrac{h\nu }{c^2} +m_0) +2m^2_0})^2 }

จัดรูปได้
  \dfrac{v}{c} = \dfrac{2h^2f^2 + 2hfm_0c^2}{m_0^2c^4 + 2h^2f^2 +2hfm_0c^}

พี่ครับทำไมผมทำแล้วได้ไม่เหมือนพี่ละครับ

อนุรักษ์โมเมนตัม  \dfrac{ h \nu}{c} &=& mv - \dfrac{ h \nu_{1} }{c}

อนุรักษ์พลังงาน  h \nu + m_0 c^2  &=& h \nu_1 + mc^2

นำ c คูณตลอดสมการแรก แล้วบวกกับสมการที่สอง จะได้ว่า  2 h \nu + m_0 c^2 &=& mvc + mc^2

เราหาค่า  v  ได้เป็น  v &=& \dfrac{ 2h \nu + ( m_0 - m ) c^2 }{mc}

และได้  \dfrac{v}{c} &=& \dfrac{ 2h \nu + ( m_0 - m ) c^2 }{mc^2}   Huh

ปล. ผมถือว่า   m  เป็น relativistic mass เลยน่ะครับ

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #44 on: July 27, 2011, 11:57:53 PM »

ข้อ 6
 \displaystyle{{\frac{v}{c} = \sqrt{ 1 - ( \frac{2m^2_0 + \dfrac{ 4m_0h\nu }{c^2}}{ \dfrac{4h\nu }{c^2}(\dfrac{h\nu }{c^2} +m_0) +2m^2_0})^2 }

จัดรูปได้
  \dfrac{v}{c} = \dfrac{2h^2f^2 + 2hfm_0c^2}{m_0^2c^4 + 2h^2f^2 +2hfm_0c^}

พี่ครับทำไมผมทำแล้วได้ไม่เหมือนพี่ละครับ

อนุรักษ์โมเมนตัม  \dfrac{ h \nu}{c} &=& mv - \dfrac{ h \nu_{1} }{c}

อนุรักษ์พลังงาน  h \nu + m_0 c^2  &=& h \nu_1 + mc^2

นำ c คูณตลอดสมการแรก แล้วบวกกับสมการที่สอง จะได้ว่า  2 h \nu + m_0 c^2 &=& mvc + mc^2

เราหาค่า  v  ได้เป็น  v &=& \dfrac{ 2h \nu + ( m_0 - m ) c^2 }{mc}

และได้  \dfrac{v}{c} &=& \dfrac{ 2h \nu + ( m_0 - m ) c^2 }{mc^2}   Huh

ปล. ผมถือว่า   m  เป็น relativistic mass เลยน่ะครับ

อย่างนี้ก็มี v/c ติดอยู่ใน m สิ
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น