ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41533 Posts in 6269 Topics- by 9528 Members - Latest Member: phutawan22
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เรื่องความเร็วเชิงมุม  (Read 2058 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
monomer
neutrino
*

« on: March 23, 2011, 02:58:42 AM »

จงหาค่าความเร่งของเครื่องร่อนเมื่อเครื่องร่อนบินด้วยความเร็วเชิงมุมคงที่ 2.5 rad/s เป็นรูปวงกลม ที่มีรัศมี 8 เมตร

ไม่ทราบว่าจะหายังไงดี

ผมลองหาจาก a=r x แอลฟ่า

แต่หา แอลฟ่า จาก w(ความเร็วเชิงมุม)/t ก็ไม่ได้เพราะไม่รู้ t จะทำยังไงดีครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำที
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: March 23, 2011, 04:29:35 AM »

จงหาค่าความเร่งของเครื่องร่อนเมื่อเครื่องร่อนบินด้วยความเร็วเชิงมุมคงที่ 2.5 rad/s เป็นรูปวงกลม ที่มีรัศมี 8 เมตร

ไม่ทราบว่าจะหายังไงดี

ผมลองหาจาก a=r x แอลฟ่า

แต่หา แอลฟ่า จาก w(ความเร็วเชิงมุม)/t ก็ไม่ได้เพราะไม่รู้ t จะทำยังไงดีครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำที

ในกรณีการเคลื่อนที่เป็นวงกลมทั่วไปที่ความเร็วเชิงมุมไม่คงตัว \vec a = \vec a_c + \vec a_t
สูตร a_t=r\alpha ใช้กับความเร่งในแนวสัมผัส ซึ่งเกิดเมื่อวัตถุเคลื่อนที่เป็นวงกลมด้วยความเร็วเชิงมุมไม่คงตัว
ถ้าวัตถุเคลื่อนที่ด้วยความเร็วเชิงมุมคงตัว วัตถุมีแต่ความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลาง a_c =\omega^2 rอย่างเดียว

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
monomer
neutrino
*

« Reply #2 on: March 23, 2011, 06:53:58 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ ตอนแรกนึกว่ามีแต่ความเร่งในแนวสัมผัส

ขอบคุณมากครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: