ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41616 Posts in 6282 Topics- by 9887 Members - Latest Member: Nature
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดเลือกฟิสิกส์ IJSO รอบที่สอง ปี 2554  (Read 43806 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
It is GOL
neutrino
*

« Reply #75 on: March 16, 2011, 07:27:55 PM »

u+c คืออะไร คงไม่ใช่อัตราเร็วเสียงในอากาศนะ

สำหรับโจทย์ข้อนี้ เขาสมมุติว่าอากาศนิ่ง และ u คืออัตราเร็วเสียงในอากาศ 
อัตราเร็วเสียงในตัวกลางใด ๆ มีค่าที่ไม่ขึ้นกับความเร็วของแหล่งกำเนิด ดังนั้นต้องใช้ u ในการคำนวณ  coolsmiley

ขอลองทำบ้างนะครับ (หลังจากที่ลองทำแล้วสะเพร่ามาหลายที laugh)

ช่วงเสียงเดินทางไป เสียงเดินทางได้ L ใช้เวลา \displaystyle \frac{L}{c} เรือแล่นได้ \displaystyle \frac{uL}{c}

ช่วงเดินทางกลับ กำหนดให้เรือไปได้ x ใช้เวลา \displaystyle \frac{x}{u} เสียงเดินทางได้ \displaystyle \frac{cx}{u}

รวมระยะทางทั้งหมด \displaystyle \frac{uL}{c}+x+\frac{cx}{u}=L

จึงได้ว่า \displaystyle x=\frac{uL(c-u)}{c(c+u)}

เวลาทั้งหมด คือ \displaystyle \frac{L}{c}+\frac{x}{u}=\frac{2L}{u+c} (จัดรูป) smitten

« Last Edit: March 16, 2011, 07:35:23 PM by it is gol » Logged

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
B.J.
neutrino
*

« Reply #76 on: March 16, 2011, 07:40:43 PM »

ทำวิธีนี้ ผิดรึเปล่าครับ

ถูกเหมือนกัน และมุม \theta ที่ใช้นั้นต้องเป็นมุมในหน่วยองศา

ตอบในหน่วย เรเดียนจะได้ไหมครับ  buck2
B.J.
neutrino
*

« Reply #77 on: March 16, 2011, 07:43:58 PM »

แล้วคำตอบที่คนแรกตอบ ของข้อ 10 R \arccos \dfrac{R}{R+h} จะถูกไหมครับ
Kolbe
neutrino
*

Time and tide wait for no man.

« Reply #78 on: March 16, 2011, 08:15:50 PM »

แล้วคำตอบที่คนแรกตอบ ของข้อ 10 R \arccos \dfrac{R}{R+h} จะถูกไหมครับ
ในความคิดผม ผมว่าถูกนะครับ เพราะว่าในฟิสิกส์หน่วยของมุมที่ใช้ คือ เรเดียน ไม่ใช่เหรอครับ  Huh

Every cloud has a silver lining  Wink
sk nk
neutrino
*

« Reply #79 on: March 16, 2011, 10:57:30 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับ  icon adore  smitten
Ice-chanon
neutrino
*

การศึกษาเหมือนการพายเรือทวนนํ้า ถ้าไม่รุดหน้าก็เป็นการถอยหลัง

« Reply #80 on: March 17, 2011, 09:40:46 PM »

ไม่ต้องนำคำตอบมาคุณ pi เเล้วหาร 180 ก่อนหรอเพราะค่า arccos(....) มันเป็นหน่วยองศาไม่ใช่หรอครับ  Sad
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #81 on: March 17, 2011, 09:58:18 PM »

ไม่ต้องนำคำตอบมาคุณ pi เเล้วหาร 180 ก่อนหรอเพราะค่า arccos(....) มันเป็นหน่วยองศาไม่ใช่หรอครับ  Sad

\theta = \arccos x \Rightarrow \theta คือมุมที่ค่า \cos ของมันเท่ากับ x หรือ \cos\theta = x แล้วเราจะบอกมุมในหน่วยอะไรก็ได้ ขอให้เขียนบอกให้ชัดเจนเท่านั้น แต่ในฟิสิกส์ ถ้าไม่เขียนมักถือว่าเป็นมุมในหน่วยเรเดียน

Ice-chanon
neutrino
*

การศึกษาเหมือนการพายเรือทวนนํ้า ถ้าไม่รุดหน้าก็เป็นการถอยหลัง

« Reply #82 on: March 18, 2011, 12:47:06 PM »

\theta = \arccos x \Rightarrow \theta คือมุมที่ค่า \cos ของมันเท่ากับ x หรือ \cos\theta = x แล้วเราจะบอกมุมในหน่วยอะไรก็ได้ ขอให้เขียนบอกให้ชัดเจนเท่านั้น แต่ในฟิสิกส์ ถ้าไม่เขียนมักถือว่าเป็นมุมในหน่วยเรเดียน
  ขอบคุณครับอาจารย์...เเล้วถ้าอย่างนี้เวลาสอบก็ตอบอย่างไรก็ได้หรอครับ
« Last Edit: March 18, 2011, 12:50:18 PM by ice133 » Logged
Wanted
neutrino
*

« Reply #83 on: March 18, 2011, 06:25:49 PM »

ไม่ต้องนำคำตอบมาคุณ pi .....

งั้นเวลาตอบขอนี้ถ้าจะตอบในหน่วยองศา 180 ก็ต้องเป็น 180^\circ ใช่มั้ยครับ smitten smitten
« Last Edit: March 18, 2011, 07:23:21 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ทุกครั้งที่เจอปัญหา อย่ายอมแพ้ เพราะถ้าเรายอมแพ้ เกมจะจบลงทันที แต่หากเราไม่ยอมแพ้ เกมยังดำเนินต่อไป
SuperHelper

« Reply #84 on: March 18, 2011, 07:24:47 PM »

^^ เวลาตอบก็ตอบโดยบอกหน่วยที่เหมาะสมไปด้วย

Ice-chanon
neutrino
*

« Reply #85 on: March 19, 2011, 03:52:03 PM »

อาจารย์ครับในค่ายมีเรียนเรื่องก๊าซและทฤษฤีจลน์หรือเปล่าครับ reading
SuperHelper

« Reply #86 on: March 19, 2011, 04:49:04 PM »

อาจารย์ครับในค่ายมีเรียนเรื่องก๊าซและทฤษฤีจลน์หรือเปล่าครับ reading

กฎของก๊าซมีในหลักสูตรการแข่งขัน ส่วนทฤษฎีจลน์ไม่ได้มีเขียนไว้ให้เห็นชัดเจน

lucky_girl
neutrino
*

« Reply #87 on: March 19, 2011, 10:53:36 PM »

จำคำตอบไม่ค่อยได้แล้วอะคะ
ต้องได้อย่างน้อยประมาณกี่ข้ออะคะ

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง
SuperHelper

« Reply #88 on: March 19, 2011, 11:21:33 PM »

จำคำตอบไม่ค่อยได้แล้วอะคะ
ต้องได้อย่างน้อยประมาณกี่ข้ออะคะ

ขึ้นกับคนอื่นด้วยว่าเขาทำได้แค่ไหน ทำได้ถึง 7 ข้อไหม  Grin

Ice-chanon
neutrino
*

« Reply #89 on: March 20, 2011, 08:43:12 AM »

กฎของก๊าซมีในหลักสูตรการแข่งขัน ส่วนทฤษฎีจลน์ไม่ได้มีเขียนไว้ให้เห็นชัดเจน
ขอบคุณครับ
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 »   Go Up
Print
Jump to: