มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7738 Members - Latest Member: BeyBB
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ภาพที่เกิดจากเลนส์ซ้อนเลนส์  (Read 8313 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
bigladbrokes
neutrino
*

« on: February 19, 2011, 05:37:01 PM »

มีข้อสงสัยครับ : คือ ภาพที่เกิดจากเลนส์ซ้อนเลนส์ (ตามรูป) เป็นภาพจริง หรือ ภาพเสมือน มีวิธีสังเกตยังไงครับ

ตามความเข้าใจผม ภาพจริง คือ ภาพที่รังสีของแสงตัดกันจริง และ ผมคิดว่าภาพในรูปก็เป็นภาพจริง

รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: February 20, 2011, 06:50:38 AM »

ถ้าใช้วิธีวาดรังสีแสง ภาพจริงคือภาพที่รังสีแสงไปตัดกันที่นั่นจริง
ถ้าใช้การคำนวณ ภาพจริงเป็นภาพที่ระยะภาพมีค่าเป็นบวก

ใช่คำตอบที่ต้องการหรือเปล่า  Grin

bigladbrokes
neutrino
*

« Reply #2 on: February 20, 2011, 08:52:09 AM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์
Benjamin Blackword
neutrino
*

« Reply #3 on: April 06, 2011, 06:07:46 PM »

ผมมีข้อสงสัยมาถาม(ขออนุญาติถามต่อในกระทู้นี้นะครับ เจ้าของกระทู้)

ถ้าสมมติ จากรูป ภาพสุดท้ายที่เกิดจะเป็นหัวตั้งเหมือนกันวัตถุ แต่หัวกลับถ้าเทียบจากภาพที่เกิดจากเลนส์ตัวแรก

จะถือว่าภาพสุดท้ายเป็นภาพหัวตั้งหรือหัวกลับครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: April 06, 2011, 07:47:55 PM »

ผมมีข้อสงสัยมาถาม(ขออนุญาติถามต่อในกระทู้นี้นะครับ เจ้าของกระทู้)

ถ้าสมมติ จากรูป ภาพสุดท้ายที่เกิดจะเป็นหัวตั้งเหมือนกันวัตถุ แต่หัวกลับถ้าเทียบจากภาพที่เกิดจากเลนส์ตัวแรก

จะถือว่าภาพสุดท้ายเป็นภาพหัวตั้งหรือหัวกลับครับ

โดยทั่วไปเขาตอบเทียบกับวัตถุ  Grin

Benjamin Blackword
neutrino
*

« Reply #5 on: April 07, 2011, 12:56:16 PM »

โดยทั่วไปเขาตอบเทียบกับวัตถุ  Grin
[/quote]

ขอบคุณครับ
chanmi
neutrino
*

« Reply #6 on: August 26, 2011, 09:26:52 PM »

แล้วถ้าภาพที่เกิดจากเลนส์ซ้อนกระจก
มันจะต้องสะท้อนกี่ครั้งอะครับ
 uglystupid2
Hermitian
neutrino
*

« Reply #7 on: August 26, 2011, 10:23:45 PM »

เวลามองดูจากเส้นทางรังสีของแสงที่ผ่านเลนส์ สะท้อนกระจก แล้วกลับมาผ่านเลนส์อีกรอบครับ สมการมีเอาไว้ช่วยพิจารณาว่าจะตัดกันอย่างไรเท่านั้นเอง  Wink
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น