ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8088 Members - Latest Member: Bean
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โพลาไรเซชันของการสะท้อน  (Read 3833 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tdnet
neutrino
*

« on: January 25, 2011, 12:56:53 PM »

อยากทราบครับว่า โพลาไรเซชันของการสะท้อน ทำไมตอนสะท้อนถึงโพลาไรซ์ได้แค่แนวสนามไฟฟ้าที่ตั้งฉากกับระนาบตกกระทบครับ  idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: January 25, 2011, 03:26:14 PM »

ต้องการให้ตอบด้วยความรู้ระดับไหน?

คิดว่าต้องใช้ทฤษฎีคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า + เงื่อนไขที่ขอบ (boundary conditions) อธิบาย  ถ้าใครคิดว่าใช้ความรู้มัธยมปลายอธิบายได้ก็ช่วยตอบด้วยครับ  Grin

AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #2 on: January 25, 2011, 06:53:19 PM »

รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ อยากทราบจริงๆครับ icon adore icon adore icon adore

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
SuperHelper

« Reply #3 on: January 25, 2011, 07:01:06 PM »

รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ อยากทราบจริงๆครับ icon adore icon adore icon adore

รบกวนเกินไปแล้วน้อง น้องไปอ่านเรื่องคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเองที่หน้า 386 ของ Introduction to Electrodynamics, 3rd edition ของ Griffiths นะ
เสร็จแล้วก็มาเขียนอธิบายให้พวกเราอ่านนะจ๊ะ น้องถามมามากแล้ว คราวนี้ถึงตาน้องตอบอธิบายให้คนอื่นบ้าง  Grin

tdnet
neutrino
*

« Reply #4 on: January 25, 2011, 07:10:11 PM »

ระดับมหาวิทยาลัยก็ได้จะพยายามทำความเข้าใจครับ  Smiley
SuperHelper

« Reply #5 on: January 25, 2011, 07:14:31 PM »

ระดับมหาวิทยาลัยก็ได้จะพยายามทำความเข้าใจครับ  Smiley

หนูก็เหมือนกัน ไปอ่านเรื่องคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเองที่หน้า 386 ของ Introduction to Electrodynamics, 3rd edition ของ Griffiths นะ
เสร็จแล้วก็มาเขียนอธิบายให้พวกเราอ่านนะจ๊ะ หนูถามมามากแล้ว คราวนี้ถึงตาหนูตอบอธิบายให้คนอื่นบ้าง  Wink

AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #6 on: January 25, 2011, 07:24:44 PM »

ขอโทษครับ bang head bang head อาจารย์ คือผมเคยสงสัยครับ แต่พี่บอกว่าตอนนี้ยังไม่จำเป็นครับ ขอบคุณอาจารย์ที่ชี้แนะครับ icon adore

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: