ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41529 Posts in 6269 Topics- by 9360 Members - Latest Member: AngelIyara
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: simple harmonics ของ ตุ๊กตาล้มลุก  (Read 4293 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
klapro
neutrino
*

« on: January 23, 2011, 10:59:50 PM »

ผมสงสัยมานานแล้วครับว่ามันคิดยังไง ลองหาดูในเน็ตก็ไม่เจอเลย buck2

"ครึ่งทรงกระบอกรัศมี R มีมวล m วางอยู่บนพื้นที่ลื่น ถูกรบกวนเล็กน้อยทำให้มันส่ายไปมา ถามคาบการเคลื่อนที่สั่นไปกลับ"

คือว่าตำแหน่งของแรก N มันจะเคลื่อนที่ตามไปตลอดอ่าครับ แล้วเราจะเริ่มต้นคิดอย่างไรครับ ช่วยชี้ทางสว่างให้ผมด้วยครับ ขอบคุณครับ  icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: January 23, 2011, 11:19:02 PM »

ลองไปดูแนวทางที่ http://www.vcharkarn.com/vcafe/15874/3

โจทย์เป็นกรณีที่พื้นฝืดและกลิ้งโดยไม่ไถล แต่ก็มีพูดถึงกรณีพื้นลื่นด้วย
ค่อย ๆ พยายามอ่านดี ๆ จนจบ แล้วจะเข้าใจ  Grin

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
klapro
neutrino
*

« Reply #2 on: January 23, 2011, 11:21:52 PM »

ขอบคุณครับ  icon adore

ท่าทางจะยุ่งมากข้อนี้  uglystupid2

ป.ล. กระทู้ในลิ้งที่อาจารย์ให้มา นอกจากจะมีฟิสิกส์แล้ว ยังดุเด็ดเผ็ดร้อนอีกต่างหาก  Shocked มีการอ้างถึงอาจารย์ใหญ่แห่งค่าย...ด้วย อิอิ
« Last Edit: January 23, 2011, 11:35:17 PM by klapro » Logged
klapro
neutrino
*

« Reply #3 on: January 24, 2011, 09:46:00 PM »

ผมลองทำกรณีที่พื้นมีแรงเสียดทานครับ ช่วยดูให้ทีครับ ว่าผิดตรงไหนหรือเปล่า จะได้แก้ถูกครับ

ขั้นแรก : หาจุด CM ของครึ่งทรงกระบอกก่อน ลองอินทิเกรตดู ผมได้ว่า y = \frac{2}{3}R ห่าางจากจุดศก.วงกลม

ขั้นสอง : หา moment of inertia รอบจุดศก.วงกลมก่อน จะได้ I_o = \frac{1}{2}mR^2
              ต่อมาผมก็หา Icm โดยใช้ทฤษฏีแกนขนาน ได้ว่า
                     I_c_m = I_o + mr^2 โดย r คือ ระยะจากจุด o ไปถึง cm เท่ากับ r = \frac{2}{3}R
                     I_c_m = \frac{1}{18}mR^2
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #4 on: January 24, 2011, 10:04:30 PM »

ขั้นแรก : หาจุด CM ของครึ่งทรงกระบอกก่อน ลองอินทิเกรตดู ผมได้ว่า y = \frac{2}{3}R ห่าางจากจุดศก.วงกลม
น่าจะผิดนะครับ มันน่าจะอยู่ใกล้ ศก มากกว่านี้
klapro
neutrino
*

« Reply #5 on: January 24, 2011, 10:10:39 PM »

น่าจะผิดนะครับ มันน่าจะอยู่ใกล้ ศก มากกว่านี้

อ่อผมผิดเองครับ เดี๋ยวลองทำใหม่ดูครับ
klapro
neutrino
*

« Reply #6 on: January 24, 2011, 10:41:40 PM »

แย่จัง edit post ไม่ได้  buck2
งั้นขอแก้ครับ

ขั้นแรก : หาจุด CM ของครึ่งทรงกระบอกก่อน ลองอินทิเกรตดู ผมได้ว่า y = \frac{4R}{3\pi} ห่าางจากจุดศก.วงกลม

ขั้นสอง : หา moment of inertia รอบจุดศก.วงกลมก่อน จะได้ I_o = \frac{1}{2}mR^2
              ต่อมาผมก็หา Icm โดยใช้ทฤษฏีแกนขนาน ได้ว่า
                     I_c_m = I_o + mr^2 โดย r คือ ระยะจากจุด o ไปถึง cm เท่ากับ r = \frac{4R}{3\pi}
                     I_c_m \approx  0.32mR^2 = \frac{8}{25}mR^2
ผมจัดการแทนค่าไพไปนะครับ เห็นแล้วยาก แล้วประมาณค่าเอาครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: