มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41092 Posts in 6121 Topics- by 6711 Members - Latest Member: B-bale
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กำลังขยายตามยาว m'  (Read 1889 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: January 14, 2011, 05:25:48 PM »

โจทย์ในหนังสือฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษาเล่ม 3 ข้อ 35-47 พูดถึงกำลังขยาย"ตามยาว"ครับ

ซึ่งกำลังขยายตามยาว m^\prime = -m^2 = \frac{ds^\prime}{ds}

ผมอยากทราบว่ามันคืออะไร และนำไปใช้ได้อย่างไรครับ?

ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากได้โจทย์เรื่องนี้แบบไม่ยากมากสัก 2-3 ข้อน่ะครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ

ขอบคุณมากครับผม  Smiley

Edit : รบกวนหน่อยนะครับ ผมพยายามหาข้อมูลแล้ว แต่หาข้อมูลเรื่องนี้ไม่ได้เลยจริงๆครับผม ลองถามคนอื่นๆดูก็ไม่ได้คำตอบที่แน่ชัดเลยครับ ขอบคุณอีกทีครับ
« Last Edit: January 16, 2011, 03:47:23 PM by CanonX » Logged
CanonX
neutrino
*

« Reply #1 on: January 22, 2011, 04:18:39 PM »

ไม่มีใครช่วยผมเลย หลายวันแล้ว  Cry รบกวนช่วยผมหน่อยนะครับ  icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: January 22, 2011, 04:49:21 PM »

ไม่มีใครช่วยผมเลย หลายวันแล้ว  Cry รบกวนช่วยผมหน่อยนะครับ  icon adore

น่าสงสารจัง  Grin

ที่จริงโจทย์เขาก็ให้นิยามมาแล้วว่าคืออะไร
ปกติเรานิยามกำลังขยายเป็นอัตราส่วนขนาดของภาพต่อขนาดของวัตถุซึ่งมีค่าเท่ากับระยะภาพต่อระยะวัตถุ (s^{\prime}/s) โดยที่ขนาดของวัตถุและขนาดของภาพวัดในแนวที่ตั้งฉากกับแกนแสง
แต่เพื่อให้ใช้เครื่องหมายบอกว่าเป็นภาพหัวตั้งหรือกลับด้วย เขาก็เลยนิยามกำลังขยายด้านข้างนี้ว่า m=-\dfrac{s^{\prime}}{s}

แต่นิยามกำลังขยายตามยาวนี้เป็นการวัดตามแนวแกนแสงดูว่าถ้าระยะตามแกนของวัตถุเปลี่ยนไป ระยะภาพจะเปลี่ยนไปเท่าใด เหมือนกับเราเอาวัตถุมานอนตามแนวแกน แล้วดูว่าภาพตามแกนยาวเท่าใด อัตราส่วนความยาวสองอย่างนี้จะให้กำลังขยายตามแกน แต่เพื่อหากำลังขยาย ณ ตำแหน่งหนึ่ง ๆ บนแกน เราต้องให้ความยาวของวัตถุตามแกนเข้าหาศูนย์ นี่คือที่มาของนิยามว่าทำไมจึงให้ m^{\prime}=\dfrac{ds^{\prime}}{ds}  coolsmiley

เสร็จแล้วโจทย์ให้พิสูจน์ว่า สำหรับกระจกเงาทรงกลม m^{\prime}=-m^2  เวลาเอาคำถามมาถาม เขียนมาให้ครบ ๆ ด้วย ไม่อย่างนั้นคนอ่านเขาไม่รู้เรื่อง ตอบไม่ได้ เขาก็เลยไม่ตอบ  สำหรับตัวอย่าง ในหนังสือก็มีอยู่แล้วไม่ใช่หรือ ข้อ 47, 48, 49 เป็นพวกเดียวกัน coolsmiley
« Last Edit: January 22, 2011, 04:59:24 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

CanonX
neutrino
*

« Reply #3 on: January 22, 2011, 05:37:27 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากๆเลยครับผม  smitten

ขออภัยด้วยครับที่บอกข้อมูลไม่ครบครับผม  Smiley icon adore
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น