มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41136 Posts in 6132 Topics- by 7688 Members - Latest Member: kthanit
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กถามโจทย์เรื่องตัวนำทรงกลมเรียงกันครับ
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์เรื่องตัวนำทรงกลมเรียงกันครับ  (Read 6210 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
peem
neutrino
*

« on: December 17, 2010, 07:11:25 PM »

ตัวนำทรงกลม3ทรงกลม รัศมี3เซนติเมตร ประจุ3C
รัศมี3เซนติเมตร ประจุ -2C
รัศมี5เซนติเมตรเป็นกลางเมื่อนำทรงกลมทั้งสามสัมผัสกันเป็นเวลาพอสมควรเเล้วเเยกออกจงหาค่าประจุบนเเต่ละทรงกลม

ผู้รู้ช่วยเเนะทีครับทำไม่ได้จริงจริง icon adore icon adore
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #1 on: December 17, 2010, 10:59:52 PM »

ตอนที่ประจุหยุดการถ่ายเทนั้นศักย์ไฟฟ้าที่ผิวของทั้งสองต้องเท่ากัน ได้ใช้เงื่อนไขตรงนี้หรือเปล่าครับ idiot2

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
peem
neutrino
*

« Reply #2 on: December 18, 2010, 09:23:52 PM »

ผมสามารถอ้างว่าความต่างศักย์ที่ผิวตัวนำทั้งสามหลังเเตะเท่ากันได้เลยหรอครับ idiot2
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #3 on: December 19, 2010, 09:11:34 AM »

ผมอย่างนี้ครับคือว่า เมื่อมาสัมผัสกันแล้วนั้นจะมีการถ่ายเทประจุ และประจุจะหยุดการถ่ายเทเมื่อศักย์เท่ากันครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่า "เวลาพอสมควร"ที่ว่านี้จะพอสำหรับในการทำให้ศักย์เท่ากันมั้ยครับ

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
peem
neutrino
*

« Reply #4 on: December 23, 2010, 06:45:42 AM »

คืองี้ครับสิ่งที่ผมงงคือ สมมติเราเอาทรงกลมสองอันเเตะมันต้องถ่ายเทประจุจนศักย์ไฟฟ้าเท่ากันใช่มั้ยครับ  เเต่ถ้าผมเอาทรงกลม3อันมาเเตะพร้อมกัน
1.จะสามารถอ้างว่าศักย์เท่ากันทั้งสามลูกได้มั้ยครับ
2.กรณีที่มันสัมผัสกันหมด กับกรณีที่วางเรียงกันสามลูกนี่คิดต่างกันหรือไม่ครับ
โปรดชี้เเนะทีครับ icon adore icon adore
Tangg
neutrino
*

« Reply #5 on: December 23, 2010, 11:11:43 PM »

คืองี้ครับสิ่งที่ผมงงคือ สมมติเราเอาทรงกลมสองอันเเตะมันต้องถ่ายเทประจุจนศักย์ไฟฟ้าเท่ากันใช่มั้ยครับ  เเต่ถ้าผมเอาทรงกลม3อันมาเเตะพร้อมกัน
1.จะสามารถอ้างว่าศักย์เท่ากันทั้งสามลูกได้มั้ยครับ
2.กรณีที่มันสัมผัสกันหมด กับกรณีที่วางเรียงกันสามลูกนี่คิดต่างกันหรือไม่ครับ
โปรดชี้เเนะทีครับ icon adore icon adore
1. ถ้าศักย์ไม่เท่ากันทั้งสามลูก แสดงว่ามีความต่างศักย์ระหว่างลูก ทำให้ประจุเคลื่อนที่ไปเรื่อยๆ จนกว่าศักย์จะเท่ากันทุกลูก ประจุจึงจะหยุดเคลื่อน
2 ผม"คิดว่า" มันควรจะเหมือนกันนะครับ เพราะ ถ้าลองนึกดูว่า สมมติ เรานำทรงกลมสามลูกมาสัมผัสกันจนศักย์เท่ากันทุกผิว แล้วเราจึงจับแยกออกมา เราจะเห็นว่า ทรงกลมทุกลูก มีศักย์ไฟฟ้าเท่ากันแล้ว ดังนั้น เมื่อเรานำทรงกลมใดๆมาสัมผัสกันแบบใดๆ ก็จะไม่เกิดการถ่ายเทประจุอีก

ปล. ข้อสอง ผมอาจจะคิดผิดนะครับ ไม่มั่นใจ แต่ก็เท่าที่นึกได้ ถ้าใครรู้ว่าผิดอย่างไร ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
peem
neutrino
*

« Reply #6 on: December 30, 2010, 10:11:34 PM »

คือยังงี้คับที่ผมคิดไว้ กรณีเส้นตรง
ถ้าสมมติให้ลูกที่วางตรงกลางเปนกลาง
หลังจากเเตะเสดเเทนที่ทุกลูกจะประจุเดียวกันหมด
ให้ลูกกลางเป็นบวกน้อยน้อยอีกสองลูกประจุตรงข้ามกันนี่เปนไปได้รึไม่อย่างไรครับ idiot2 idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #7 on: December 30, 2010, 10:37:00 PM »

คือยังงี้คับที่ผมคิดไว้ กรณีเส้นตรง
ถ้าสมมติให้ลูกที่วางตรงกลางเปนกลาง
หลังจากเเตะเสดเเทนที่ทุกลูกจะประจุเดียวกันหมด
ให้ลูกกลางเป็นบวกน้อยน้อยอีกสองลูกประจุตรงข้ามกันนี่เปนไปได้รึไม่อย่างไรครับ idiot2 idiot2

เขียนภาษาไทยชุ่ย ๆ อย่างนี้ อย่าหวังว่าจะทำฟิสิกส์ได้ดี  Shame on you

peem
neutrino
*

« Reply #8 on: December 31, 2010, 09:02:20 AM »

ขอโทษครับ Cry Cry

คืออย่างนี้ครับที่ผมคิดไว้ กรณีเส้นตรง
ถ้าสมมติให้ลูกที่วางตรงกลางเป็นกลาง
หลังจากเเตะเสร็จเเทนที่ทุกลูกจะประจุเดียวกันหมด
ให้ลูกกลางเป็นบวกน้อยน้อยอีกสองลูกประจุตรงข้ามกันนี่เปนไปได้รึไม่อย่างไรครับ  
รบกวนชี้เเนะด้วยครับ icon adore
« Last Edit: December 31, 2010, 11:02:40 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #9 on: December 31, 2010, 11:05:09 AM »

ใช้หลักการฟิสิกส์ใดในการคิด

ได้ใช้ความรู้ที่ว่าทรงกลมทั้งสามเป็นตัวนำหรือยัง เมื่อประจุหยุดเคลื่อนที่ทรงกลมทั้งสามต้องมีศักย์ไฟฟ้าเท่ากัน
สนามไฟฟ้าในตัวนำเป็นศูนย์ และที่ผิวตัวนำสนามไฟฟ้าในแนวขนานกับผิวเป็นศูนย์  coolsmiley

peem
neutrino
*

« Reply #10 on: December 31, 2010, 12:03:40 PM »

อย่างนี้เเปลว่าอัตราส่วนของประจุบนตัวนำหลังเอามาเเตะ ต้องเป็นอัตราส่วนของรัศมีซึ่งเหมือนกับกรรีวางสัมผัสกันหมดอย่างนั้นหรอครับอาจารย์ idiot2 idiot2
SuperHelper

« Reply #11 on: December 31, 2010, 12:09:18 PM »

อย่างนี้เเปลว่าอัตราส่วนของประจุบนตัวนำหลังเอามาเเตะ ต้องเป็นอัตราส่วนของรัศมีซึ่งเหมือนกับกรรีวางสัมผัสกันหมดอย่างนั้นหรอครับอาจารย์ idiot2 idiot2

ใช้หลักการฟิสิกส์อะไรในการคิด บอกด้วยทุกครั้ง  knuppel2

peem
neutrino
*

« Reply #12 on: December 31, 2010, 12:17:37 PM »

ก็จากศักย์ไฟฟ้ามันเท่ากันหลังเเตะ
KQ1/R1=KQ2/R2=KQ3/R3

Q1:Q2:Q3=R1:R2:R3

เเต่ที่ผมถามตอนเเรกผมมองอย่างนี้ครับ
คือสมมติทรงกลมอันเเรกเป็นลบอันกลางเป็นกลางอันที่สามเป็นบวกนะครับ
ผมมองว่าลบมันก็จะเหนี่ยวนำให้เกิดที่ผิวตัวนำอันกลางเป็นบวกส่วนอีกฝั่งนึงก็จะทำให้เป็นลบ สุดท้ายเเล้วประจุอันกลางก็น่าจะมีโอกาสเป็นบวกน้อยน้ออยหรือลบน้อยน้อย อันเเรกเป็นลบ อันที่สามเป็นบวกรึเปล่าครับ idiot2
SuperHelper

« Reply #13 on: December 31, 2010, 12:38:53 PM »

...
เเต่ที่ผมถามตอนเเรกผมมองอย่างนี้ครับ
คือสมมติทรงกลมอันเเรกเป็นลบอันกลางเป็นกลางอันที่สามเป็นบวกนะครับ
ผมมองว่าลบมันก็จะเหนี่ยวนำให้เกิดที่ผิวตัวนำอันกลางเป็นบวกส่วนอีกฝั่งหนึ่งก็จะทำให้เป็นลบ สุดท้ายเเล้วประจุอันกลางก็น่าจะมีโอกาสเป็นบวกน้อยน้ออยหรือลบน้อยน้อย อันเเรกเป็นลบ อันที่สามเป็นบวกรึเปล่าครับ idiot2

แล้วประจุลบที่เป็นตัวเหนี่ยวนำมันอยู่กับที่หรือเปล่า  Shocked

peem
neutrino
*

« Reply #14 on: January 01, 2011, 08:59:55 AM »

ไม่นิ่งครับคือผมคิดว่าบริเวณผิวที่ติดกับตัวเหนี่ยวนำลบจะได้รับลบถ่ายเทมา
ส่วนที่ติดกับตัวเหนี่ยวนำบวกจะต้องเสียลบไป สรุปเเล้วตกกลางซึ่งทั้งเสียลบเเรบประจุลบมาก็อาจเป็นบวกน้อยน้อยหรือลบน้อยน้อยได้ใช่มั้ยครับ
ช่วยชี้เเนะด้วยครับ icon adore
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น