มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6802 Members - Latest Member: Nice
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงสงสัยเรื่อง"รังสีเฉียดแกน"ในฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษาเล่ม 3 ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยเรื่อง"รังสีเฉียดแกน"ในฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษาเล่ม 3 ครับ  (Read 1925 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: December 16, 2010, 06:01:08 PM »

ผมอ่านเรื่องกระจกเงาโค้ง(เว้า) ในหนังสือฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษาเล่ม 3 (ของ young&freedman ที่อ.ปิยพงษ์ แปลน่ะครับ) ได้พูดถึงคำว่า "รังสีเฉียดแกน" ซึ่งหมายถึง รังสีที่อยู่ใกล้แกนและเกือบขนาดกันกับแกน(เชิงแสง) (อิงจากหนังสือ)

ผมอยากทราบว่า รังสีที่ถือว่าเป็นรังสีเฉียดแกน ต้องอยู่ใกล้แกนขนาดไหน และทำมุมประมาณเท่าไหร่กับแกนเหรอครับ?

ผมมีอีกคำถามหนึ่งครับที่สงสัย(ไม่ต่อเนื่องกับคำถามเมื่อกี้นะครับ) คือ มีภาพจริงหัวตั้ง กับ ภาพเสมือนหัวกลับ หรือไม่ครับ? ถ้ามี ช่วยบอกผมหน่อยได้มั้ยครับ ว่าสามารถพบได้อย่างไร(จากทัศนอุปกรณ์ไหน)?

ขอบคุณมากครับ

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: December 16, 2010, 06:43:55 PM »

...

ผมอยากทราบว่า รังสีที่ถือว่าเป็นรังสีเฉียดแกน ต้องอยู่ใกล้แกนขนาดไหน และทำมุมประมาณเท่าไหร่กับแกนเหรอครับ?

ผมมีอีกคำถามหนึ่งครับที่สงสัย(ไม่ต่อเนื่องกับคำถามเมื่อกี้นะครับ) คือ มีภาพจริงหัวตั้ง กับ ภาพเสมือนหัวกลับ หรือไม่ครับ? ถ้ามี ช่วยบอกผมหน่อยได้มั้ยครับ ว่าสามารถพบได้อย่างไร(จากทัศนอุปกรณ์ไหน)?

ขอบคุณมากครับ

อ่านดูในหนังสือ ดูที่มาของสูตรที่ได้ จะเห็นว่ามีการประมาณมุมเล็ก ๆ ให้ \tan \theta \approx \theta ในหน่วยเรเดียน  เลือกเอาเองแล้วกันว่าอยากให้คลาดเคลื่อนได้เท่าไร เช่น 5 เปอร์เซ็นต์ หรือ 10 เปอร์เซ็นต์

CanonX
neutrino
*

« Reply #2 on: December 16, 2010, 07:08:50 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับผม
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น