ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: การสั่นของแผ่นไดอิเล็กตริก  (Read 8038 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
O-Ji-San
neutrino
*

« on: December 13, 2010, 09:57:48 PM »

เมื่อเรานำแผ่นไดอิเล็กตริกสอดเข้าไประหว่างแผ่นเก็บประจุสองแผ่นซึ่งมีขนาดเท่ากันหมด จากนั้นถ้าเรากระตุ้นแผ่นไดอิเล็กตริกนั้น มันจะเคลื่อนที่แบบ SHM ไหมครับ
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #1 on: December 14, 2010, 10:28:42 AM »

ถ้าก่อนกระตุ้นแผ่นไดอิเล็กตริกอยู่ในสมดุลอยู่ แล้วกระตุ้นก็จะเป็นSHMครับ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
jickyjung
neutrino
*

« Reply #2 on: March 30, 2011, 08:07:45 AM »

ระหว่างแผ่นเก็บประจุเป็นสนามไฟฟ้า แล้วตัวไดอิเล็กติกมันเป็นฉนวน แล้วแรงอะไรไปทำให้มันเคลื่อนที่แบบSHMครับ จะบอกว่าไดอิเล็กติกมีประจุ แล้วประจุที่มีเป็นประจุอะไรมายังไงครับ ช่วยชี้แนะที
Tangg
neutrino
*

« Reply #3 on: April 07, 2011, 12:52:20 AM »

ก็ การที่เราไปสะกิด Di-electric ออกจากสมดุล จะทำให้การเรียงตัวของประจุบนตัวนำเปลี่ยนไป ดังนั้น เวกเตอร์สนามไฟฟ้าลัพธ์ที่ตำแหน่งใดๆบน Dielectric จะเปลี่ยนไป ทำให้ขั้วคู่ Dipole เกิดหมุนออกจากตำแหน่งเดิม ดังนั้น มันจึงดูด Dielectric เข้าไปครับ ลองวาดรูปออกมา แล้วดูว่า ประจุบนตัวนำส่วนไหน ควรจะหนาแน่นกว่ากัน แล้วจึงเขียนสนามไฟฟ้าออกมาครับ  smitten
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #4 on: April 07, 2011, 06:19:58 PM »

ผมคุ้นๆว่า ถ้าต่อศักย์คงที่คร่อมแผ่นตัวเก็บประจุแล้วมันจะผลักออกนะ  idiot2
แต่ถ้าตัวเก็บประจุไม่ต่อกับอะไรแล้วประจุที่เก็บไว้มีค่าคงที่นี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน

มีใครเสนอตัวลองทำทั้งสองกรณีรึเปล่าครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Tangg
neutrino
*

« Reply #5 on: April 08, 2011, 12:12:20 AM »

ขอลองทำดูละกันนะครับ

แบบแรก แต่ละแผ่นของตัวเก็บประจุ มีประจุ Q คงที่

ให้ตัวเก็บประจุ ลึกเข้าไป b

มองว่า ตัวเก็บประจุนี้ เป็นตัวเก็บประจุที่เกิดจากตัวเก็บประจุสองตัวต่อขนานกัน คือ ตัวเก็บประจุที่ยาว x และตัวเก็บประจุที่ยาว l-x

\displaystyle{C_1=\frac{\varepsilon _0 xb}{d}}

\displaystyle{C_2=\frac{\varepsilon \varepsilon _0(a-x)b}{d}}

ดังนั้น

\displaystyle{C=\frac{\varepsilon _0b}{d}}(x+\varepsilon (a-x))

\displaystyle{=\frac{\varepsilon _0b}{d}(\varepsilon a -(\varepsilon -1 )x)}

\displaystyle{U=\frac{Q^2}{2C}}

\displaystyle{=\frac{Q^2d}{2\varepsilon \varepsilon _0ab(1-\frac{\varepsilon -1}{\varepsilon a}x)}}

\displaystyle{\approx \frac{Q^2d}{2\varepsilon \varepsilon _0ab}(1+\frac{\varepsilon -1}{\varepsilon a}x))}

จาก F=-\dfrac{dU}{dx} ได้ว่า

F=-\dfrac{Q^2d(\varepsilon -1)}{2\varepsilon ^2\varepsilon _0a^2b} จึงเป็นแรงดูด

ผิดพลาดประการใด โปรดชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณ  smitten

* Capture.PNG (4.12 KB, 492x178 - viewed 528 times.)
« Last Edit: April 08, 2011, 01:33:57 AM by Tangg » Logged
Tangg
neutrino
*

« Reply #6 on: April 08, 2011, 01:06:41 AM »

แบบที่สอง ตัวเก็บประจุนี้ มีความต่างศักย์ V คร่อม

จากแบบแรก \displaystyle{C=\frac{\varepsilon _0b}{d}}(\varepsilon a-(\varepsilon -1)x))

พิจารณา พลังงานในตัวเก็บประจุ

U_1=\dfrac{1}{2}CV^2

พิจารณา พลังงานในการเคลื่อนย้ายประจุ

U_2=-W=-QV=-CV^2

ดังนั้น พลังงานรวมคือ

U=U_1+U_2=-\frac{1}{2}CV^2

U=-\dfrac{V^2\varepsilon _0b}{2d}(\varepsilon a-(\varepsilon -1)x))

จาก F=-\dfrac{dU}{dx}

ดังนั้น

F=-\dfrac{V^2\varepsilon _0 (\varepsilon -1)b}{2d} จึงเป็นแรงดูดครับ

ผิดพลาดประการใด โปรดชี้แนะด้วยครับ  smitten

* Capture2.PNG (9.42 KB, 597x297 - viewed 639 times.)
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #7 on: April 08, 2011, 05:42:49 AM »

ขอบคุณครับน้อง Tangg สงสัยผมคงจำผิดเอง  idiot2 idiot2

แต่วิธีแรกประมาณหยาบไปรึเปล่าครับ เพราะเหมือนเราจะได้แรงคงที่มาในทั้งสองเคสซึ่งมันไม่เป็น SHM นะครับ (หรือมันไม่เป็น  Shocked)

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Tangg
neutrino
*

« Reply #8 on: April 08, 2011, 11:41:58 AM »

ขอบคุณครับน้อง Tangg สงสัยผมคงจำผิดเอง  idiot2 idiot2

แต่วิธีแรกประมาณหยาบไปรึเปล่าครับ เพราะเหมือนเราจะได้แรงคงที่มาในทั้งสองเคสซึ่งมันไม่เป็น SHM นะครับ (หรือมันไม่เป็น  Shocked)

ตอนแรก ในวิธีแรก ผมลองทำแบบไม่ประมาณดูครับ จะพบว่า พจน์ที่มันมี x มันอยู่ในรูป \dfrac{x}{a^3} ซึ่งก็แทบจะไม่มีค่าเลยครับ ดังนั้น ผมก็เลยทำการประมาณออกมาครับ
NiG
SuperHelper

« Reply #9 on: April 08, 2011, 03:45:51 PM »

ตอนแรก ในวิธีแรก ผมลองทำแบบไม่ประมาณดูครับ จะพบว่า พจน์ที่มันมี x มันอยู่ในรูป \dfrac{x}{a^3} ซึ่งก็แทบจะไม่มีค่าเลยครับ ดังนั้น ผมก็เลยทำการประมาณออกมาครับ

ใช่ๆมันก็สมเหตุสมผลดี แต่คำถามแรกของคนถามคือมันจะเคลื่อนที่เป็น SHM รึเปล่าไง เพราะตอนผมยังเด็กๆจำได้ว่าได้คำตอบเป็นแรงคงที่เหมือกัน
(จำได้ว่าออริจินัลมาจากไอโรดอฟ เพราะในโจทย์มันถามแค่แรงในกรณีแรกที่น้องทำมา แต่ไม่ได้ถามการเคลื่อนที่)

เมื่อวานลองมาคิดดูอีกที(ทั้งสองกรณี)...ถ้าแรงมันไม่ขึ้นกับตำแหน่งหรือว่ามีเทอมอื่นที่ไม่ได้ขึ้นกับตำแหน่งบวกเข้ามาด้วยนี่นี่ แปลว่าพอมันกลับมาเข้าที่แล้ว มันก็ยังมีแรงอยู่ปะ
ส่วนเรื่องแรงนี้จะทำdielectric หลุดจากแผ่นนี่ก็คงจะไม่หลุดหรอกเพราะพออีกด้านนึงมันโดนดึงเข้ามาในแผ่นตัวนำมันก็จะมีแรงขนาดเท่านี้ดึงมันกลับไปทางเก่า
แน่นอนว่าในกรณีนี้เราสมมติว่าแรงมันเกิดขึ้นมาทันทีที่แผ่นdielectric โดนสะกิดเข้าไประหว่างแผ่นตัวนำ แต่ในความเป็นจริงตัวนำก็มีความต้านทาน และประจุก็ต้องใช้เวลาในการเรียงตัวใหม่ สิ่งเหล่านี้มีผลกับการเคลื่อนที่ของแผ่นไดอีเล็กทริกรึเปล่า
อีกปัจจัยนึงที่เหมือนจะลืมไปสมัยก่อนคือ เราจะประมาณได้ว่าสนามไฟฟ้าระหว่างตัวเก็บประจุมันคงที่ก็ต่อเมื่อแผ่นตัวเก็บประจุนั้นมันใหญ่มากๆ จนพลังงานของสนามไฟฟ้าตรงที่ประมาณว่าคงที่มันเยอะกว่าตรงขอบมากๆ แต่ในกรณีนี้เราสะกิดแผ่นไดอีเล็กทริกแค่นิดเดียว (น้องเจ้าของกระทู้ใช้คำว่ากระตุ้น) แปลว่าเราสนใจสนามไฟฟ้าที่อยู่ตรงขอบมากกว่ารึเปล่า (ในโจทย์ของไอโรดอฟที่ถามหาแรง ผมจำได้ว่าในรูปของโจทย์ข้อนี้แผ่นdielectric ยื่นเข้าไประหวางแผ่นตัวนำเกือบครึ่งเลยไม่น่ามีปัญญาในการประมาณว่าสนามไฟฟ้าตรงนั้นคงที่)

กลับมาคำถามเดิมครับ ว่าตกลงมันเป็น SHM รึเปล่า แล้วจะแสดงว่ามันเป็น SHM ได้ยังไง  buck2 idiot2

ปล. รู้สึกตัวเองตั้งคำถามโคตรเยอะยังกะจะเอาไปทำโครงงาน  Huh buck2 embarassed idiot2 tickedoff

FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #10 on: April 08, 2011, 04:31:28 PM »

แบบแรกที่ Tangg ทำไว้
 U(x) = \dfrac{A}{1-bx}
plot กราฟออกมา สังเกตบริเวณ x น้อยๆ จะเห็นเลยว่ามีแรงกระทำให้ไหลกลับแน่ๆ
แต่ประมาณไปซะก่อน ทำให้ตอนหาอนุพันธ์ออกมาแรงแข็งทื่อๆ
ถ้าไม่ประมาณจะได้แรงที่ขึ้นกับระยะ  x ด้วย
แล้วค่อยประมาณอีกที

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Tangg
neutrino
*

« Reply #11 on: April 08, 2011, 11:32:45 PM »

ใช่ๆมันก็สมเหตุสมผลดี แต่คำถามแรกของคนถามคือมันจะเคลื่อนที่เป็น SHM รึเปล่าไง เพราะตอนผมยังเด็กๆจำได้ว่าได้คำตอบเป็นแรงคงที่เหมือกัน
(จำได้ว่าออริจินัลมาจากไอโรดอฟ เพราะในโจทย์มันถามแค่แรงในกรณีแรกที่น้องทำมา แต่ไม่ได้ถามการเคลื่อนที่)

เมื่อวานลองมาคิดดูอีกที(ทั้งสองกรณี)...ถ้าแรงมันไม่ขึ้นกับตำแหน่งหรือว่ามีเทอมอื่นที่ไม่ได้ขึ้นกับตำแหน่งบวกเข้ามาด้วยนี่นี่ แปลว่าพอมันกลับมาเข้าที่แล้ว มันก็ยังมีแรงอยู่ปะ
ส่วนเรื่องแรงนี้จะทำdielectric หลุดจากแผ่นนี่ก็คงจะไม่หลุดหรอกเพราะพออีกด้านหนึ่งมันโดนดึงเข้ามาในแผ่นตัวนำมันก็จะมีแรงขนาดเท่านี้ดึงมันกลับไปทางเก่า
แน่นอนว่าในกรณีนี้เราสมมติว่าแรงมันเกิดขึ้นมาทันทีที่แผ่นdielectric โดนสะกิดเข้าไประหว่างแผ่นตัวนำ แต่ในความเป็นจริงตัวนำก็มีความต้านทาน และประจุก็ต้องใช้เวลาในการเรียงตัวใหม่ สิ่งเหล่านี้มีผลกับการเคลื่อนที่ของแผ่นไดอีเล็กทริกรึเปล่า
อีกปัจจัยหนึ่งที่เหมือนจะลืมไปสมัยก่อนคือ เราจะประมาณได้ว่าสนามไฟฟ้าระหว่างตัวเก็บประจุมันคงที่ก็ต่อเมื่อแผ่นตัวเก็บประจุนั้นมันใหญ่มากๆ จนพลังงานของสนามไฟฟ้าตรงที่ประมาณว่าคงที่มันเยอะกว่าตรงขอบมากๆ แต่ในกรณีนี้เราสะกิดแผ่นไดอีเล็กทริกแค่นิดเดียว (น้องเจ้าของกระทู้ใช้คำว่ากระตุ้น) แปลว่าเราสนใจสนามไฟฟ้าที่อยู่ตรงขอบมากกว่ารึเปล่า (ในโจทย์ของไอโรดอฟที่ถามหาแรง ผมจำได้ว่าในรูปของโจทย์ข้อนี้แผ่นdielectric ยื่นเข้าไประหวางแผ่นตัวนำเกือบครึ่งเลยไม่น่ามีปัญญาในการประมาณว่าสนามไฟฟ้าตรงนั้นคงที่)

กลับมาคำถามเดิมครับ ว่าตกลงมันเป็น SHM รึเปล่า แล้วจะแสดงว่ามันเป็น SHM ได้ยังไง  buck2 idiot2

ปล. รู้สึกตัวเองตั้งคำถามโคตรเยอะยังกะจะเอาไปทำโครงงาน  Huh buck2 embarassed idiot2 tickedoff

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ ผมจะลองเอาไปนั่งพิจารณาใหม่ดูอีกรอบครับ ส่วนที่บอกว่าเป็น SHM หรือไม่นี่ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ยังไงผู้รู้ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

แบบแรกที่ Tangg ทำไว้
 U(x) = \dfrac{A}{1-bx}
plot กราฟออกมา สังเกตบริเวณ x น้อยๆ จะเห็นเลยว่ามีแรงกระทำให้ไหลกลับแน่ๆ
แต่ประมาณไปซะก่อน ทำให้ตอนหาอนุพันธ์ออกมาแรงแข็งทื่อๆ
ถ้าไม่ประมาณจะได้แรงที่ขึ้นกับระยะ  x ด้วย
แล้วค่อยประมาณอีกที

ผมได้ลองทำดูแล้วครับ แต่มันจะมีพจน์หนึ่งเป็นรูป \frac{xd}{a^3} ซึ่งมีค่าน้อยมากๆๆๆ ถ้าเราตัดให้มันเป็น 0 ก็จะได้คำตอบเท่าเดิมครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #12 on: April 09, 2011, 06:35:37 AM »

...
แบบแรก แต่ละแผ่นของตัวเก็บประจุ มีประจุ Q คงที่

...

b นี่คือส่วนไหนในรูปนะ  idiot2

Tangg
neutrino
*

« Reply #13 on: April 09, 2011, 01:20:00 PM »

...

...

b นี่คือส่วนไหนในรูปนะ  idiot2

ขออภัยครับ ผมไม่ได้เขียนลงไปในรูป ว่าส่วนไหนคือ b เพราะถ้าจะเขียนลงไปในรูป ต้องวาดเป็น 3 มิติ ครับ b คือด้านกว้างของแผ่นตัวนำครับ พื้นที่ของแผ่นตัวนำก็คือ A=ab ครับ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #14 on: April 11, 2011, 12:25:33 AM »

U(x) = \dfrac{A}{1-Bx}

F(x) = -\dfrac{dU}{dx} = (-1)A \dfrac{d(1-Bx)^{-1}}{d(1-Bx)}\dfrac{d(1-Bx)}{dx}

= \cancel{(-1)}A\cancel{(-1)}(1-Bx)^{-2}(-B)
        = -AB(1-Bx)^{-2}
        \approx -AB(1+2Bx)
        \approx -AB -2AB^2x

แรงที่โผล่มาอีกแรงผมไม่รู้ว่าแรงอะไรน่ะครับ
ผมคิดว่าเป็นพวก friction ที่ทำให้แผ่น dilectric เสียพลังงานออกมาในรูป EM
ผิดถูกประการใดชี้แนะด้วยครับ
เวลาก็นานมากแล้วหนังสือผมก็โดน recycle ไปแล้วด้วย

======================================
กระจาย Taylor series รอบจุด  a = 0
 f(x) = f(a)+\dfrac {f\prime(a)}{1!} (x-a)+ \cdots.
พจน์หลังๆ อิทธิพลน้อย, ละทิ้ง

ให้  f(x) = (1-Bx)^{-2}
      f\prime(x) = (-2)(1-Bx)^{-3}(-B) = 2B(1-Bx)^{-3}

\therefore f(x) = 1+2Bx

บางคนมีเทคนิคคิดลัดเขาก็เอากำลังลงมาแปะเฉยๆ เลย

Reference:
http://en.wikipedia.org/wiki/Taylor_series

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น