ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41330 Posts in 6202 Topics- by 8773 Members - Latest Member: Day
Pages: « 1 2 3   Go Down
Print
Author Topic: ฟิสิกส์โอลิมปิก ค่ายสอง 2553-54  (Read 22049 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #30 on: February 28, 2011, 07:08:57 AM »

ขอบคุณมากธิปก  smitten icon adore smitten

แต่ข้อ 2.2 ในข้อสอบ Modern Physics ให้อ่านโจทย์ดี ๆ ว่าเขาสั่งให้ทำอะไร ที่ทำมาไม่ได้ทำตามคำสั่ง เลยไม่ได้คะแนนกันหลายคน  Shocked

ลองแก้ไขแล้วครับ อยู่ใน Post เดิม โดยเพิ่มหน้าแก้ไขอีกหนึ่งหน้า ขอความกรุณาอาจารย์ตรวจให้ด้วยครับ  icon adore

โจทย์บอกว่าให้ใช้ผลจากข้อ 2.1 แต่ก็ยังไม่ใช้เหมือนเดิม  knuppel2
จากข้อ 2.1 ที่ใช้การประมาณจากหลักความไม่แน่นอน ได้ว่า พลังงานจลน์คือ \dfrac{p^2}{2m}=\dfrac{\hbar^2}{2mr^2}
ให้เอาส่วนนี้ไปบวกกับพลังงานศักย์เป็นพลังงานทั้งหมด แล้วใช้เงื่อนไขว่าสถานะพื้นเป็นสถานะที่พลังงานทั้งหมดมีค่าต่ำสุด ก็จะได้ว่ารัศมี r มีค่าเท่าใด  Grin

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #31 on: February 28, 2011, 09:53:52 PM »

ขอบคุณมากธิปก  smitten icon adore smitten

แต่ข้อ 2.2 ในข้อสอบ Modern Physics ให้อ่านโจทย์ดี ๆ ว่าเขาสั่งให้ทำอะไร ที่ทำมาไม่ได้ทำตามคำสั่ง เลยไม่ได้คะแนนกันหลายคน  Shocked

ลองแก้ไขแล้วครับ อยู่ใน Post เดิม โดยเพิ่มหน้าแก้ไขอีกหนึ่งหน้า ขอความกรุณาอาจารย์ตรวจให้ด้วยครับ  icon adore

โจทย์บอกว่าให้ใช้ผลจากข้อ 2.1 แต่ก็ยังไม่ใช้เหมือนเดิม  knuppel2
จากข้อ 2.1 ที่ใช้การประมาณจากหลักความไม่แน่นอน ได้ว่า พลังงานจลน์คือ \dfrac{p^2}{2m}=\dfrac{\hbar^2}{2mr^2}
ให้เอาส่วนนี้ไปบวกกับพลังงานศักย์เป็นพลังงานทั้งหมด แล้วใช้เงื่อนไขว่าสถานะพื้นเป็นสถานะที่พลังงานทั้งหมดมีค่าต่ำสุด ก็จะได้ว่ารัศมี r มีค่าเท่าใด  Grin

เข้าใจแล้วครับ เดี๋ยววันพรุ่งนี้แก้ไขแล้วเอามาลงให้ครับ

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Pages: « 1 2 3   Go Up
Print
Jump to: