ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40944 Posts in 6071 Topics- by 6009 Members - Latest Member: raiton
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ขอเฉลยทฤษฎี+ปฏิบัติ  (Read 11318 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
.kilii
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: November 21, 2005, 07:12:53 PM »

...............สวัสดีครับ...ผมอยากได้เฉลยทั้งทฤษฎีและปฏิบัติ....เห็นเขาโพสกันไม่รู้ว่าถูกหมดรึปล่าว....ไม่ก็ผมไม่ถูกเอง...รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ...(ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร...ออกจะดูรบกวนมากไปด้วยซ้ำ) icon adore

............การคิดโดยไม่ศึกษา..เป็นสิ่งอันตราย
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #1 on: November 21, 2005, 07:24:19 PM »

ทฤษฎีคงไม่แย่ขนาดว่า ผมทำไว้เกือบเดือนแล้ว มันผิดแล้ว ผมไม่รู้หรอกครับ แต่ถ้าผิดจริงๆบอกเลยครับ จะพยายามแก้เท่าที่ความสามารถจะมีครับ Grin
ส่วนปฏิบัติยังไม่เห็นข้อสอบครับ แต่ปกติเค้าเฉลยข้อสอบปฏิบัติกันด้วยหรอครับ ไม่เคยเห็น Huh
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #2 on: November 21, 2005, 07:26:12 PM »

ดูคร่าวๆ ที่ทำอย่างน้อยน่าจะถูก 99 เปอร์เซ็นต์ เพราะถ้าผิดคงมีคนท้วงแล้ว

ข้อสอบปฏิบัติน่าจะมีในเว็บแล้ว ไม่งั้นผมก็ว่า ถ้าเคนอยากได้จริงๆ เคนก็มีคนใหขอตั้งเยอะ จิงป่ะ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
.kilii
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #3 on: November 21, 2005, 10:35:31 PM »

............ขอโทษด้วยที่postแล้วดูประชดประชน...จริงๆแค่สงสัยว่าข้อโซ่ลากด้วยมวล...ถ้าคิดโดยใช้กฏอนุรักษ์พลังงานจะคิดยังไง(ตอนสอบผมทำวิธีนี่อะ...ก็เลยอยากรู้ว่าผิดตรงไหน)....รบกวนด้วยแล้วกัน police

.............มีเพียงปลาที่ตายแล้วเท่านั้นที่ไหลตามน้ำ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: November 22, 2005, 07:36:41 AM »

............ขอโทษด้วยที่postแล้วดูประชดประชน...จริงๆแค่สงสัยว่าข้อโซ่ลากด้วยมวล...ถ้าคิดโดยใช้กฏอนุรักษ์พลังงานจะคิดยังไง(ตอนสอบผมทำวิธีนี่อะ...ก็เลยอยากรู้ว่าผิดตรงไหน)....รบกวนด้วยแล้วกัน police

โดยทั่วไปพลังงานไม่คงตัวเมื่อมีการกระตุกหรือชนกัน Shocked
« Last Edit: March 07, 2010, 11:35:45 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: November 22, 2005, 04:59:36 PM »

............ขอโทษด้วยที่postแล้วดูประชดประชน...จริงๆแค่สงสัยว่าข้อโซ่ลากด้วยมวล...ถ้าคิดโดยใช้กฏอนุรักษ์พลังงานจะคิดยังไง(ตอนสอบผมทำวิธีนี่อะ...ก็เลยอยากรู้ว่าผิดตรงไหน)....รบกวนด้วยแล้วกัน
เหอๆ อยากทราบครับ ว่า คุณ .kilii ได้เข้าค่าย สองหรือเปล่า ถ้าใช่ ผมเห็นว่า นะจะมีการประชุม คัดชื่อออก Shocked
ล้อเล่นนะ ครับ เดี่ยวโกรธผมหนีไป ผูกขอตายกับหญ้าคา แล้วผมจะบาปแย่เลย หุหุ Cheesy
เพิ่มเติม อีกรอบครับ ว่า ลองพิจารณา สมการ การเคลื่อน(จากกฎนิวตัน ข้อสอง) หรือสมการ ที่แปลงแล้ว คือสมการ งานพลังงาน จะเห็นชัดๆครับ ว่า ทำไมไม่อนุรักษ์พลังงาน Cheesy

« Last Edit: March 07, 2010, 11:36:31 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
.kilii
neutrino
*

« Reply #6 on: November 22, 2005, 09:39:22 PM »

.......เข้าใจแล้วครับ..ขอบคุณมาก...กรณีนี่ไม่สามารธอนุรักษ์พลังงานได้
.........รอบสองไม่ติดหรอกครับ...ได้เข้ารอบแรกก็บุณแล้ว(ได้texดีๆตั้งหลายเล่ม)...ประทับใจมากๆ.....(มุขคุณampanนี่ฮาจริงๆ)
.........ผมจะพยายามต่อไป...ถึงผมจะสอบไม่ได้ทุนอะไรก็ตาม....ผมก็จะสู้ต่อไป....หนทางย่อมเปิดกว้างสำหรับคนที่พยามยามอยู่แล้ว...ไม่ต้องห่วงผมหรอกครับ...ขอบคุณมากๆ angel

......สู้เค้านะ...ไอ้มดแดง

ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: November 23, 2005, 05:49:54 PM »

.......เข้าใจแล้วครับ..ขอบคุณมาก...กรณีนี่ไม่สามารธอนุรักษ์พลังงานได้
.........รอบสองไม่ติดหรอกครับ...ได้เข้ารอบแรกก็บุณแล้ว(ได้texดีๆตั้งหลายเล่ม)...ประทับใจมากๆ.....(มุขคุณampanนี่ฮาจริงๆ)
.........ผมจะพยายามต่อไป...ถึงผมจะสอบไม่ได้ทุนอะไรก็ตาม....ผมก็จะสู้ต่อไป....หนทางย่อมเปิดกว้างสำหรับคนที่พยามยามอยู่แล้ว...ไม่ต้องห่วงผมหรอกครับ...ขอบคุณมากๆ angel

......สู้เค้านะ...ไอ้มดแดง

ตัวผมเองนะ ตอนนี้ ก็ จบม.ปลาย มาเรียนต่อ ปวส.อย่างที่เคยบอกในหลายกระทู้ ที่ผ่านๆมา ถึงแม้ว่า ผมจะไปได้แค่ รอบยี่สิบห้าคนก็ตาม พอหลุดมา ก็ เหอๆ ผมยังคิดว่าผมรักฟิสิกส์ เพราะฉะนั้น ผมก็ยังพยายามหาความรู้ ต่อไป เพราะผมรัก ผมจึงศึกษา เพราะฉะนั้น จะได้เข้าค่ายหรือก็ มันไม่สำคัญเท่าใจ หรอกครับ เพียงแต่เราเข้าค่าย เราจะเจอคนแบบเดียวกับเรา มากขึ้นเท่านั้น Tongue
« Last Edit: March 07, 2010, 11:37:02 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #8 on: November 26, 2005, 06:19:05 PM »

..
...

จะตกรอบไหนไม่ใช่ตัววัดความสามารถของคุณทั้งหมดหรอก ผมรู้จักคนๆนึง(ที่เล่นเวปบอร์ดนี้ด้วย)ที่ตกสอวน.รอบแรก แต่ก็ไปเข้าค่ายสสวท.ได้
ถ้าน้องมีความพยายาม ทุกอย่างก็ไม่สายเกินไป

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น