ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41458 Posts in 6253 Topics- by 9031 Members - Latest Member: best19240
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: สสวท.รอบแรกปี2543  (Read 16551 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« Reply #15 on: February 18, 2006, 09:33:45 PM »

พี่ๆครับช่วยทำสองข้อข้างบนด้วยนะครับ
ขอบพระคุณครับ icon adore
ผมบอกว่าให้มาแสดงวิธีทำครับ ท่านAlberta อย่าลอยมาแต่หัว เหมือนคนลอยมาแต่คอ bang head
« Last Edit: February 28, 2010, 07:06:28 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
passerby
neutrino
*

« Reply #16 on: February 19, 2006, 10:41:46 AM »

ผมอยากรู้ว่าข้อแรกนี่ คนตรวจอยากให้เด็กคิดลึกแค่ไหนครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #17 on: February 19, 2006, 11:15:12 AM »

ผมอยากรู้ว่าข้อแรกนี่ คนตรวจอยากให้เด็กคิดลึกแค่ไหนครับ

ข้อแรกนี้ต้องคิดตื้น ๆ รู้สึกว่าอาจารย์วุทธิพันธุ์เผลอไปหน่อย  ปีนั้นเด็กบางคนคิดมาก ทำให้แย่ไปเหมือนกัน  Sad

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
Alberta
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #18 on: February 21, 2006, 10:47:01 PM »

ข้อ1ครับ
คือผมทำอย่างนี้ครับ
คิดง่ายๆว่าเวลาที่ใช้ปาก้อนหินผ่านหน้าต่าง = เวลาที่รถเคลื่อนผ่านก้อนหินพอดี (คิดว่าน่าจะเป็นเวลาที่น้อยที่สุด)
ให้ t แทนเวลาข้างต้นและให้ Va แทนความเร็วก้อนหินที่ปาจะได้
                          Va *t = L
                          V  *t  = d
                    แก้สมการจะได้  Va = LV/d ครับ
ข้อ2 ตอนแรกผมหาแรงตึงเชือก(ซึ่งเท่ากับน้ำหนัก)
แล้วหาแรงที่เสาค้ำกระทำต่อเชือกที่C(ซึ่งเท่ากับmgcosทีต้า)
แล้วผมก็คิดหาค่าcos ทีต้า จากสามเหลี่ยมABC โดยใช้กฎของcosกับความยาวด้านต่างๆที่กำหนดมา
แล้วคิดออกมาจะได้4.375g
รบกวนพี่ๆมช่วยตรวจว่าผิดตรงไหนด้วยครับ ขอบพระคุณครับ icon adore

MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #19 on: February 21, 2006, 11:05:31 PM »

ข้อ2 ตอนแรกผมหาแรงตึงเชือก(ซึ่งเท่ากับน้ำหนัก)
แล้วหาแรงที่เสาค้ำกระทำต่อเชือกที่C(ซึ่งเท่ากับmgcosทีต้า)
แล้วผมก็คิดหาค่าcos ทีต้า จากสามเหลี่ยมABC โดยใช้กฎของcosกับความยาวด้านต่างๆที่กำหนดมา
แล้วคิดออกมาจะได้4.375g
รบกวนพี่ๆมช่วยตรวจว่าผิดตรงไหนด้วยครับ ขอบพระคุณครับ icon adore
ทำไมแรงที่เสาค้ำกระทำต่อเชือกเท่ากับ mg\cos\theta อะครับ \theta คือมุมตรงไหนหรอครับ แล้วผลจากแรงตึงเชือกด้านที่ติดกำแพงหายไปไหนอะครับ  Huh
Alberta
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #20 on: February 21, 2006, 11:15:13 PM »

ครับ
ทีต้า คือมุมBCA(ดังรูป)
ส่วนอีกคำถามคือว่า
ผมไม่แน่ใจว่าผมทำถูกไหมนะครับ คือว่าตามรูป
ผมแตกแรง(สีน้ำเงิน) mgsinทีต้าไม่เกี่ยวก็เลยไม่คิด ครับ
แต่ที่สำคัญคือผมก็ยังไม่ค่อยมั่นใจว่าทำถูกไหมครับและก็ไม่มั่นใจว่าที่หาตรงกับสิ่งที่เขาถามไหมด้วย ขอคำชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore
« Last Edit: May 18, 2008, 01:54:50 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #21 on: February 22, 2006, 01:56:39 PM »

คราวนี้แรงตึงเชือกด้านที่ติดกับมวลหายไปหรือเปล่่าครับ เชือกมันดึงออกจากจุดนั้นทั้งสองด้าน
ลองพิจารณาแรงทั้งหมดที่กระทำต่อก้อนส่วนเล็กๆของเชือก ที่อยู่บริเวณที่ปลายแท่งที่ยื่นออกมา
« Last Edit: February 22, 2006, 11:03:53 PM by BDStu. » Logged
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to: