มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41137 Posts in 6132 Topics- by 7693 Members - Latest Member: Momomeme
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ทรงกระบอกบนโต๊ะ  (Read 6167 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« on: October 16, 2010, 10:53:59 AM »

จากรูป จงหาความเร็วสุดท้ายของมวล M โดยที่เมื่อกล่องมวล m ตกถึงพื้นแล้ว ทรงกระบอกตันมวล m จะหยุดทันที 
(โจทย์กำหนดมาแค่นี้ครับ ผมลองคิดดูแล้วน่าจะตอบ 0 ครับเพราะว่าเมื่อทรงกระบอกนั้นหยุดก็จะทำให้ อัตราเร็วของ C.M. เป็น 0 และอัตราเร็วตรงจุดสัมผัสก็เป็น 0 และทรงกระบอกวางอยู่บนโต๊ะ (หากเป็นการกลิ้งแบบไม่ไถล ) ดังนั้นมวล M จะมีความเร็ว เป็น 0 ด้วย ใช่ รึเปล่าครับ uglystupid2 uglystupid2)
หากใครมีข้อชี้แนะหรือทราบอะไรนอกจากนี้รบกวนด้วยครับ icon adore icon adore
« Last Edit: October 16, 2010, 03:44:42 PM by AP » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Tangg
neutrino
*

« Reply #1 on: October 16, 2010, 05:03:33 PM »

ไม่ 0 ครับ เพราะว่า มันเป็น เชือก ไม่มีคุณสมบัติแข็งเกร็ง

เราตั้งสมการพลังงานออกมา แล้วมองว่า ตอนที่มวล m ลงไปถึงพื้น มวล M จะมีความเร็วเท่าไหร่ แล้วความเร็วของมวล M ๖อนนั้นแหละครับ คือความเร็วสุดท้าย
AP
neutrino
*

« Reply #2 on: October 16, 2010, 05:15:12 PM »

จากรูป จงหาความเร็วสุดท้ายของมวล M โดยที่เมื่อกล่องมวล m ตกถึงพื้นแล้ว ทรงกระบอกตันมวล m จะหยุดทันที 
(โจทย์กำหนดมาแค่นี้ครับ ผมลองคิดดูแล้วน่าจะตอบ 0 ครับเพราะว่าเมื่อทรงกระบอกนั้นหยุดก็จะทำให้ อัตราเร็วของ C.M. เป็น 0 และอัตราเร็วตรงจุดสัมผัสก็เป็น 0 และทรงกระบอกวางอยู่บนโต๊ะ (หากเป็นการกลิ้งแบบไม่ไถล ) ดังนั้นมวล M จะมีความเร็ว เป็น 0 ด้วย ใช่ รึเปล่าครับ uglystupid2 uglystupid2)
หากใครมีข้อชี้แนะหรือทราบอะไรนอกจากนี้รบกวนด้วยครับ icon adore icon adore
เพิ่มเติมครับเพิ่งทราบว่าโจทย์ไม่ครบ Angry ต้องบอกว่าวัตถุก้อนล่างที่แขวนสูง h ครับ เท่านี้ก็คงไม่มีอะไรแล้วครับ ขอบคุณ พี่ putmusic มากครับ smitten

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
tip
neutrino
*

« Reply #3 on: October 16, 2010, 05:20:54 PM »

...เพิ่มเติมครับเพิ่งทราบว่าโจทย์ไม่ครบ...
โจทย์ให้พิจารณาในกรณีที่ทรงกระบอกกลิ้งแบบไม่ไถลด้วยหรือเปล่่าครับ idiot2
AP
neutrino
*

« Reply #4 on: October 16, 2010, 05:27:02 PM »

ไม่ได้เพิ่มครับ แต่ถ้าหากว่า คุณ tip อยากคิดก็ได้ครับ Smiley

tip
neutrino
*

« Reply #5 on: October 16, 2010, 05:43:55 PM »

ทำไมผมคิดแล้วว่ามันจะเป็นศูนย์หลังจากที่กล่องมวล m ชนพื้นหละครับ
หลังจากที่กล่องมวล m ตกถึงพ้นไปแล้ว จะไม่มีแรงใดๆทำต่อทั้งทรงกระบอกและโต๊ะ ดังนั้นเมื่อก่อนมันทั้งสองเคลื่อนที่มาอย่างไร หลังจากกล่องชนพื้นไปแล้วมันทั้งสองก็จะเคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงที่ไปอย่างนั้น และถ้าเป็นการกลิ้งแบบไม่ไถลเราจะได้เพิ่มมาว่า v=\omega r สุดท้ายถ้าโจทย์บอกว่ากำหนดให้ทรงกระบอกต้องหยุดเคลื่อนที่หลังจากกล่องชนพื้น(นั่นคือ \omega =0) ก็จะทำให้โต๊ะหยุดนิ่งไปด้วย(นั่นคือ v=0)
AP
neutrino
*

« Reply #6 on: October 16, 2010, 06:13:48 PM »

ทำไมผมคิดแล้วว่ามันจะเป็นศูนย์หลังจากที่กล่องมวล m ชนพื้นหละครับ
หลังจากที่กล่องมวล m ตกถึงพ้นไปแล้ว จะไม่มีแรงใดๆทำต่อทั้งทรงกระบอกและโต๊ะ ดังนั้นเมื่อก่อนมันทั้งสองเคลื่อนที่มาอย่างไร หลังจากกล่องชนพื้นไปแล้วมันทั้งสองก็จะเคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงที่ไปอย่างนั้น และถ้าเป็นการกลิ้งแบบไม่ไถลเราจะได้เพิ่มมาว่า v=\omega r สุดท้ายถ้าโจทย์บอกว่ากำหนดให้ทรงกระบอกต้องหยุดเคลื่อนที่หลังจากกล่องชนพื้น(นั่นคือ \omega =0) ก็จะทำให้โต๊ะหยุดนิ่งไปด้วย(นั่นคือ v=0)
ตอนแรกผมก็คิดเหมือนคุณ tip ครับ แต่คุณ putmusic บอกตามข้างบนครับ ผมก็คิดว่ามันน่าจะกลิ้งแบบไถลครับ แต่ถ้าโจทย์นั้นบอกว่ากลิ้งไม่ไถล ก็น่าจะตอบ 0 ครับ หากใครมีความคิดเห็นรบกวนด้วยครับ icon adore

AP
neutrino
*

« Reply #7 on: October 16, 2010, 06:16:13 PM »

แต่ถ้าหากคิดแบบนี้จะไดไ้มั้ยครับ อีกแบบคือเป็นการกลิ้งแบบไม่ไถลแล้วพอตอนหลัง มวลทั้งสองเคลื่อนที่ด้วยความเร็วเท่ากัน ทำให้เราเห็นทรงกระบอกนิ่งเทียบกับโต๊ะ  idiot2

Tangg
neutrino
*

« Reply #8 on: October 16, 2010, 07:11:23 PM »

โจทย์ข้อนี้ มันควรจะกลิ้งแบบไม่ไถลนะครับ เพราะว่า เขาบอกรัศมีของทรงกระบอกมา

แต่ว่า การกลิ้งแบบไม่ไถล มันก็ไม่ได้ทำให้ตอนหลัง มวล M หยุดนิ่งนิครับ
AP
neutrino
*

« Reply #9 on: October 16, 2010, 07:23:46 PM »

โจทย์ข้อนี้ มันควรจะกลิ้งแบบไม่ไถลนะครับ เพราะว่า เขาบอกรัศมีของทรงกระบอกมา

แต่ว่า การกลิ้งแบบไม่ไถล มันก็ไม่ได้ทำให้ตอนหลัง มวล M หยุดนิ่งนิครับ
งั้นก็แสดงว่าทั้งโต๊ะและทรงกระบอกเคลื่อนที่ด้วยความเร็วเท่ากันถูกมั้ยครับ

Tangg
neutrino
*

« Reply #10 on: October 16, 2010, 07:30:19 PM »

งั้นก็แสดงว่าทั้งโต๊ะและทรงกระบอกเคลื่อนที่ด้วยความเร็วเท่ากันถูกมั้ยครับ

ทำไมต้องเท่าล่ะ อธิบายหลักการสิ  idiot2
tip
neutrino
*

« Reply #11 on: October 16, 2010, 07:32:59 PM »

...การกลิ้งแบบไม่ไถล มันก็ไม่ได้ทำให้ตอนหลัง มวล M หยุดนิ่งนิครับ
ใช่ครับ ผมก็เห็นว่าอย่างนั้น หลังจากที่กล่อง(มวล m)ชนพื้นและหยุดนิ่งไป เชือกจะหย่อนและทั้งทรงกระบอกกับโต๊ะก็จะเคลื่อนที่ต่อไปด้วยความเร็วคงที่
(หลังจากเชือกหย่อนก็ไม่มีแรงในแนวระดับทำกับทั้งทรงกระบอกและโต๊ะ) และอัตราเร็วของโต๊ะกับอัตราเร็วเชิงมุมสัมพันธ์กันตามสมการ v=\omega r
ที่จริงผมก็ไม่รู้ว่าอะไรที่สามารถทำให้หลังการชนแล้วทรงกระบอกจะหยุดนิ่ง(ตามที่โจทย์กำหนด) แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นแล้ว \omega จะเป็นศูนย์ซึ่งทำให้ v เป็นศูนย์ด้วย
AP
neutrino
*

« Reply #12 on: October 16, 2010, 07:42:52 PM »

แล้วตกลงว่าคำว่า"หยุด"อันนี้ควรจะหมายถึงว่านิ่งหรอครับ idiot2

AP
neutrino
*

« Reply #13 on: October 16, 2010, 08:10:12 PM »

หรือว่าโจทย์ข้อนี้ไม่สามารถเิกิดขึ้นได้เพราะทรงกระบอกต้องเคลื่อนที่ต่อไปครับ idiot2

Tangg
neutrino
*

« Reply #14 on: October 16, 2010, 08:15:29 PM »

หรือว่าโจทย์ข้อนี้ไม่สามารถเิกิดขึ้นได้เพราะทรงกระบอกต้องเคลื่อนที่ต่อไปครับ idiot2
อย่าพูดให้เข้าใจเองคนเดียว คนอ่านไม่เข้าใจครับ  Grin
เขียนสิ่งที่เราคิด พร้อมทั้งหลักการ ไม่ใช่เขียนสิ่งที่เรานึกว่ามันจะเป้น คนอื่นไม่รู้ว่าคิดยังไง แล้วจะตรวจได้อย่างไร ว่าเราคิดผิดหรือคิดถูก  Smiley
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น