มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7718 Members - Latest Member: Pppnnn
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์มวลชนมวลติดสปริงบนพื้นลื่น
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: มวลชนมวลติดสปริงบนพื้นลื่น  (Read 4124 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
saris2538
neutrino
*

« on: October 14, 2010, 08:34:54 PM »

จากรูป สปริงไร้มวล จงพิสูจน์ว่าตอนที่สปริงหดสั้นที่สุด มวล M และ m มีความเร็วเท่ากัน

(เคยแต่จำๆๆ ไม่รู้ว่ามายังไงครับ)
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #1 on: October 14, 2010, 08:46:35 PM »

ก็ลองตั้งแกนพิกัดแล้วบรรยายตำแหน่งของมวลแต่ละก้อน จากนั้นหาระยะระหว่างกัน ทำการหาอนุพันธ์หนึ่งครั้งเทียบกับเวลาจับเท่ากับศูนย์ครับ Smiley  หากใครมีวิธีจะนำก็เชิญครับ ผมเคยทำแต่อย่างนี้ครับ uglystupid2

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
saris2538
neutrino
*

« Reply #2 on: October 16, 2010, 12:39:32 AM »

เย้ วันนี้อาจารย์เฉลยแล้วครับ เฉลย 2 วิธี

1) บรรยาย : เมื่อมวล M เริ่มชนมวล m สปริงจะหดสั้นเข้าไปเรื่อยๆ มวล M จะมีความเร็วลดลงเรื่อยๆ ในขณะที่มวล m มีความเร็วเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่พอผ่านไปสักพักหนึ่ง สปริงคลายออกเรื่อยๆ มวล M มีความเร็วลดลงไปอีก และมวล m มีความเร็วเพิ่มขึ้นไปอีก ก่อนหน้าที่สปริงจะคลายออก จะต้องมีช่วงเวลาหนึ่งที่ความเร็วของวัตถุ M และ m เท่ากัน คือ ช่วงที่ระยะห่างระหว่างสปริงคงที่ขณะหนึ่ง นั่นคือช่วงที่สปริงหดสั้นที่สุด

2) คณิตศาสตร์ (แบบที่พี่ AP แนะนำ) :
จากรูป \displaystyle x=x_1-x_2
\displaystyle \frac{dx}{dt}=\frac{d}{dt}(x_1-x_2)
\displaystyle \frac{dx}{dt}=v_1-v_2

แต่มีอยู่ช่วงเวลาหนึ่งที่ \displaystyle x (หรือ \displaystyle x_1-x_2) คงที่ นั่นคือช่วงสปริงหดสั้นสุด
ในเวลานั้น \displaystyle \frac{dx}{dt}=0
\displaystyle v_1-v_2=0
จะได้ว่าช่วงที่สปริงหดสั้นสุด \displaystyle v_1=v_2

ขอบคุณอาจารย์และพี่ AP มากครับ  Smiley
Carapace :P
neutrino
*

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

« Reply #3 on: October 16, 2010, 09:51:59 PM »

แล้วเราใช้กฏอนุรักษ์พลังงานต่อได้มั้ยครับ ถ้ารู้ว่าขณะสปริงหดสั้นสุด ทั้งสองมวลมีความเร็วเท่ากันน่ะครับ
saris2538
neutrino
*

« Reply #4 on: October 16, 2010, 10:00:47 PM »

แล้วเราใช้กฏอนุรักษ์พลังงานต่อได้มั้ยครับ ถ้ารู้ว่าขณะสปริงหดสั้นสุด ทั้งสองมวลมีความเร็วเท่ากันน่ะครับ

จริงๆ แล้วข้อนี้ถามว่ามวลทั้งสองอยู่ห่างกันน้อยที่สุดเท่าใด ซึ่งต้องใช้กฎอนุรักษ์พลังงานช่วยคิดครับ
Carapace :P
neutrino
*

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

« Reply #5 on: October 16, 2010, 10:10:47 PM »

จริงๆ แล้วข้อนี้ถามว่ามวลทั้งสองอยู่ห่างกันน้อยที่สุดเท่าใด ซึ่งต้องใช้กฎอนุรักษ์พลังงานช่วยคิดครับ

ออ ขอบคุณครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น