มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7312 Members - Latest Member: Ken
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สปริง  (Read 5558 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
saris2538
neutrino
*

« on: October 13, 2010, 10:55:47 PM »

แขวนวัตถุมวล m ไว้ที่ปลายล่างของตาชั่งสปริง ตอนแรกพยุงวัตถุไว้ด้วยมือ และเข็มตาชั่งอ่านศูนย์พอดี เสร็จแล้วเอามือออก ปล่อยให้วัตถุตกลง จงหาว่าเข็มตาชั่งชี้สูงสุดเท่าใด สมมุติว่าไม่มีแรงเสียดทานใดๆ ทั้งสิ้น

ข้อนี้ตอบ mg หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ หรือไม่ใช่ ขอเหตุผลด้วยครับ
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #1 on: October 13, 2010, 11:29:38 PM »

ไม่ใช่ 2mg หรอครับ ลองใช้ทฤษฏีงานพลังงานครับที่ว่าเมื่อมีงานเนื่องจากแรงภายนอกมากระทำจะทำให้พลังงานจลน์ของวัตถุเปลี่ยนไป Smiley

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Tangg
neutrino
*

« Reply #2 on: October 14, 2010, 05:35:32 PM »

ถ้ามันอยู่ที่สมดุล มันจะอ่านได้ mg แต่จุดที่เราสนใจ ไม่ใช่สมดุล แต่จะต่ำลงไปกว่าสมดุล มันจึงอ่านได้มากกว่า mg ครับ
« Last Edit: October 14, 2010, 06:42:00 PM by putmusic » Logged
AP
neutrino
*

« Reply #3 on: October 14, 2010, 06:24:13 PM »

อ่านได้ mg ครับ เมื่อมันอยู่ที่ตำแหน่ง "สมดุล"

แต่เขาบอกว่า ตาชั่งอ่านได้สูงสุดเท่าไหร่ หมายถึงเมื่อวัตถุลงไปที่จุดต่ำสุด ตาชั่งจะอ่านได้เท่าไหร่

แล้วจุดต่ำสุดนั้น ใช่จุดสมดุลหรือไม่

ลองนำวัตถุกับตาชั่งสปริงมาทดลองจริงเลยก็ได้นะครับ  Grin
ที่ตำแหน่งที่มันต่ำสุดสปริงไม่ได้ยืดเป็นสองเท่าหรอครับ ดังนั้นก็จะอ่านได้ 2mg หรือว่าผมเข้าใจอะไรไม่ถูก idiot2 ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Tangg
neutrino
*

« Reply #4 on: October 14, 2010, 06:40:36 PM »

อ่านได้ mg ครับ เมื่อมันอยู่ที่ตำแหน่ง "สมดุล"

แต่เขาบอกว่า ตาชั่งอ่านได้สูงสุดเท่าไหร่ หมายถึงเมื่อวัตถุลงไปที่จุดต่ำสุด ตาชั่งจะอ่านได้เท่าไหร่

แล้วจุดต่ำสุดนั้น ใช่จุดสมดุลหรือไม่

ลองนำวัตถุกับตาชั่งสปริงมาทดลองจริงเลยก็ได้นะครับ  Grin
ที่ตำแหน่งที่มันต่ำสุดสปริงไม่ได้ยืดเป็นสองเท่าหรอครับ ดังนั้นก็จะอ่านได้ 2mg หรือว่าผมเข้าใจอะไรไม่ถูก idiot2 ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore
ขออภัยครับ ผมเขียนไม่ชัดเจนเอง เดี๋ยวแก้ให้ครับ Cry

ผมเขียนว่า มันจะตอบ mg ถ้าโจทย์ถามว่า สมดุลอ่านได้เท่าไรครับ
AP
neutrino
*

« Reply #5 on: October 14, 2010, 06:58:13 PM »

ขออภัยครับ ผมเขียนไม่ชัดเจนเอง เดี๋ยวแก้ให้ครับ Cry

ผมเขียนว่า มันจะตอบ mg ถ้าโจทย์ถามว่า สมดุลอ่านได้เท่าไรครับ
แต่ถ้าถามค่าสูงสุดน่าจะหมายถึงตอนที่สปริงยืดมากที่สุดนะครับ หรือว่าผมมองข้ามอะไรไปรึเปล่าครับ idiot2

Tangg
neutrino
*

« Reply #6 on: October 14, 2010, 07:31:08 PM »

แต่ถ้าถามค่าสูงสุดน่าจะหมายถึงตอนที่สปริงยืดมากที่สุดนะครับ หรือว่าผมมองข้ามอะไรไปรึเปล่าครับ idiot2

ถูกแล้วครับ
saris2538
neutrino
*

« Reply #7 on: October 14, 2010, 08:17:02 PM »

อ๋อ ขอโทษครับ ผมเข้าใจผิดเอง uglystupid2 พิสูจน์แล้วที่ตำแหน่งต่ำสุดสปริงจะยืดเป็นสองเท่า
หลักคือสปริงอ่านค่า kx
ที่ตำแหน่งสมดุลสปริงอ่านค่า kx=mg ที่ตำแหน่งต่ำสุดสปริงจึงอ่านค่า k(2x)=2mg

แล้วที่ว่า "ที่ตำแหน่งต่ำสุดสปริงจะยืดเป็นสองเท่า" มีพิสูจน์แบบง่ายๆ ไหมครับ หรือว่าพิสูจน์ได้โดยกฎอนุรักษ์พลังงานเท่านั้นครับ
Carapace :P
neutrino
*

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

« Reply #8 on: October 15, 2010, 11:05:46 PM »

อ๋อ ขอโทษครับ ผมเข้าใจผิดเอง uglystupid2 พิสูจน์แล้วที่ตำแหน่งต่ำสุดสปริงจะยืดเป็นสองเท่า
หลักคือสปริงอ่านค่า kx
ที่ตำแหน่งสมดุลสปริงอ่านค่า kx=mg ที่ตำแหน่งต่ำสุดสปริงจึงอ่านค่า k(2x)=2mg

แล้วที่ว่า "ที่ตำแหน่งต่ำสุดสปริงจะยืดเป็นสองเท่า" มีพิสูจน์แบบง่ายๆ ไหมครับ หรือว่าพิสูจน์ได้โดยกฎอนุรักษ์พลังงานเท่านั้นครับ

ผมคิดว่า ถ้าเราค่อยๆพยุงวัตถุลงมา สปริงจะยืดเท่ากับจุดสมดุล(เมื่อมีมวลแขวน โดยใช้กฏของHooke)

แต่ถ้าเราปล่อยมันลงมา ที่จุดสมดุล(เมื่อมีมวลแขวน) จะเป็นตำแหน่งที่ความเร็วมากที่สุด ทำให้มวลต้องเคลื่อนที่ต่อไประยะเท่ากับที่เราปล่อยเหนือจุดสมดุล coolsmiley coolsmiley coolsmiley

ถ้าผมผิดอย่างไรก็ขออภัยในที่นี้ icon adore และ ผู้รู้โปรดอธิบายด้วยครับ
Wanted
neutrino
*

« Reply #9 on: October 16, 2010, 12:58:25 AM »

นน.ที่อ่านได้ =F_{spring}\Delta x
ตอนสมดุล ky=mg=นน.ที่อ่านได้
ตอนยืดมากสุด \to ตาชั่งอ่านค่าสูงสุด \Rightarrow v=0
\sum E_{1}=\sum E_{2}
0=0+mgx-kx^{2}/2
x=2mg\slash k\Rightarrow xk=2mg
\therefore ตาชั่งอ่านได้ =2mg
« Last Edit: October 16, 2010, 07:07:04 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ทุกครั้งที่เจอปัญหา อย่ายอมแพ้ เพราะถ้าเรายอมแพ้ เกมจะจบลงทันที แต่หากเราไม่ยอมแพ้ เกมยังดำเนินต่อไป
neutrino
*

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

« Reply #10 on: October 16, 2010, 09:50:02 PM »

ขอโทษนะครับ คือว่ารูปนี่ทำยังไงครับ แล้ว โพสต์ลงยังไงครับ
Wanted
neutrino
*

« Reply #11 on: October 16, 2010, 11:25:40 PM »

ขอโทษนะครับ คือว่ารูปนี่ทำยังไงครับ แล้ว โพสต์ลงยังไงครับ
ผมใช้โปรแกรมPaintครับ uglystupid2(ใช้เมาส์วาด สปริงเลยออกมาแบบนั้น Azn) แล้วส่วนตอนโพสจะมีเขียนว่าAdditional Optionsให้คลิกตรงนั้นครับ แล้วเลือกBrowseแล้วเลือกไฟล์ที่saveไว้ ครับ Grin

ทุกครั้งที่เจอปัญหา อย่ายอมแพ้ เพราะถ้าเรายอมแพ้ เกมจะจบลงทันที แต่หากเราไม่ยอมแพ้ เกมยังดำเนินต่อไป
neutrino
*

« Reply #12 on: October 17, 2010, 10:19:58 AM »

ผมใช้โปรแกรมPaintครับ uglystupid2(ใช้เมาส์วาด สปริงเลยออกมาแบบนั้น Azn) แล้วส่วนตอนโพสจะมีเขียนว่าAdditional Optionsให้คลิกตรงนั้นครับ แล้วเลือกBrowseแล้วเลือกไฟล์ที่saveไว้ ครับ Grin
ขอบคุณมากครับ Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น