ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9455 Members - Latest Member: suphatta
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปความเข้าใจผิด ๆ ในฟิสิกส์กระแสไฟฯ ไวดั่งแสงจากฟากฟ้า
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กระแสไฟฯ ไวดั่งแสงจากฟากฟ้า  (Read 11005 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« on: August 11, 2006, 12:10:51 AM »

ใน ชั้นประถมผมได้เรียนวิชาวิทยาศาสตร์แล้วก็จดจำมาว่า "ทันทีที่สับสวิตซ์ กระแสไฟฟ้าจะว่ิงไปด้วยความเร็วแสง" ซึ่งพอผมโตขึ้นมาก็พอจะทราบได้ว่าไม่ใช่อย่างนั้น (แต่มันก็อยู่ในหัวผมลึกมากแล้ว)  ตามคำกล่าวที่ว่า

Quote from: Thomas Cardinal Wolsey (1471-1530)
Be very, very careful what you put into that head,
because you will never, ever get it out.

ของจริง : อิเล็กตรอนไม่ได้ว่ิงไวอย่างนั้นแต่ที่ผลของมันไวมาก เพราะ "การชนกัน" ส่วนที่ไวอย่างนั้นคือสนามไฟฟ้าในโลหะ นี่คือที่ผมคิดไว้ซึ่ง
phys_pucca ได้ขยายความต่อแบบที่ผมไม่เคยได้นึกถึง "ถ้าอิเล็กตรอนไว ได้อย่างนั้นแผงวงจรเราคงหนักขึ้นๆ" (ฟิสิกส์ที่ผมเรียนมาไม่เคยฮาได้ขนาดนี้มาก่อนเลยน่ะ อ้อลืมไปต้องเรียน Special Relativity ก่อน น้องๆที่ยังไม่เรียนแกล้งขำตามไปก่อน มันขำจริงๆนะ)

**ใครเคยเรียนมาอย่างผมบ้างนี่ หรือว่าผมคนเดียว  Grin

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: August 11, 2006, 08:18:16 PM »

ผมก็เคยคิดครับ จำไม่ได้ว่า เคยเรียนมา หรือนั่งคิดเอง แต่ ก็ เคยคิดครับ จนเมื่อ 4-5 ปีนี้จึงพบว่า จริงๆ มันเป็นเช่นไร Cheesy

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
bee
neutrino
*

« Reply #2 on: November 11, 2007, 06:44:06 PM »

เพิ่งรู้เมื่อเดือนที่แล้ว ช่วยอธิบายขยายความมากกว่านี้ได้มั้ยคะ ยังงงๆเล็กน้อย
Peace
neutrino
*

« Reply #3 on: November 12, 2007, 09:33:47 AM »

เพิ่งรู้เมื่อเดือนที่แล้ว ช่วยอธิบายขยายความมากกว่านี้ได้มั้ยคะ ยังงงๆเล็กน้อย

จากเรื่อง Special Relativity ถ้าวัตถุมีความเร็วมากขึ้นจนเกือบเท่าความเร็วแสง มวลก็จะเพิ่มขึ้นไงครับ

แอบขำอยู่ครับ  Grin

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
pokemonfunny
neutrino
*

« Reply #4 on: October 23, 2008, 09:14:26 PM »

ผมว่ามันคล้ายๆกับว่าเรามีท่อน้ำที่มีน้ำเต็มอยู่ แล้วพอเปิดก๊อกน้ำก็ไหลออกมาทันที
แต่จิงๆแล้ว น้ำไม่ได้วิ่งเร็วขนาดนั้น
ถ้าเปรียบน้ำเป็นอิเล็กตรอน แล้วก็ท่อน้ำก็คือสายไฟครับ
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #5 on: July 23, 2009, 11:01:01 PM »

ผมว่ามันคล้ายๆกับว่าเรามีท่อน้ำที่มีน้ำเต็มอยู่ แล้วพอเปิดก๊อกน้ำก็ไหลออกมาทันที
แต่จิงๆแล้ว น้ำไม่ได้วิ่งเร็วขนาดนั้น
ถ้าเปรียบน้ำเป็นอิเล็กตรอน แล้วก็ท่อน้ำก็คือสายไฟครับ
งง  buck2
quantum
neutrino
*

« Reply #6 on: August 08, 2009, 12:13:21 AM »

งง  buck2

ผมคิดว่า...
ผู้เขียนต้องการสื่อความหมายว่า
"การที่ 'เปิดก๊อกปุ๊บ น้ำไหลปั๊บ' นั้น
ไม่ได้หมายความว่าน้ำในท่อประปาไหลด้วยอัตราเร็วมหาศาลแต่อย่างใด
เพราะน้ำที่เราได้จากก๊อก ไม่ไช่น้ำที่เพิ่งถูกจ่ายออกมาจากถังเก็บน้ำที่อยู่ไกลๆ ณ เวลาที่เราเปิดวาล์ว
หากแต่เป็นน้ำซึ่งอออยู่ในท่อที่ต่อกับก๊อกน้ำอยู่แล้ว พร้อมจะไหลออกจากปากก๊อกน้ำได้ทันทีที่วาล์วถูกเปิด"

หรือเปล่าครับ?
« Last Edit: August 08, 2009, 12:18:58 AM by quantum » Logged
pokemonfunny
neutrino
*

« Reply #7 on: August 10, 2009, 09:17:28 PM »

งง  buck2

ผมคิดว่า...
ผู้เขียนต้องการสื่อความหมายว่า
"การที่ 'เปิดก๊อกปุ๊บ น้ำไหลปั๊บ' นั้น
ไม่ได้หมายความว่าน้ำในท่อประปาไหลด้วยอัตราเร็วมหาศาลแต่อย่างใด
เพราะน้ำที่เราได้จากก๊อก ไม่ไช่น้ำที่เพิ่งถูกจ่ายออกมาจากถังเก็บน้ำที่อยู่ไกลๆ ณ เวลาที่เราเปิดวาล์ว
หากแต่เป็นน้ำซึ่งอออยู่ในท่อที่ต่อกับก๊อกน้ำอยู่แล้ว พร้อมจะไหลออกจากปากก๊อกน้ำได้ทันทีที่วาล์วถูกเปิด"

หรือเปล่าครับ?
ใช่ครับ ผมหมายถึงอย่าง้นแหละ คิดว่าผมคงเข้าใจถูก
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: