มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8031 Members - Latest Member: ืnarawat
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์รบกวนทำโจทย์ PAT 2 ให้หน่อยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: รบกวนทำโจทย์ PAT 2 ให้หน่อยครับ  (Read 3703 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
bon-antimo
neutrino
*

« on: October 06, 2010, 01:52:45 PM »

นำเชือกเบาและเหนียวมากเส้นหนึ่งยาว 50 cm. ผูกลูกตุ้มมวล 1 kgที่ปลายข้างหนึ่ง ถ้าจับปลายเชือกอีกข้างแกว่งให้ลูกตุ้มเคลื่อนที่เป็นวงกลมในระนาบแนวดิ่งด้วยอัตราคงตัว 3.0 เมตรต่อวินาที แรงดึงในเส้นเชือกมีค่าต่ำส่ดกี่นิวตัน

tarapon
neutrino
*

« Reply #1 on: October 06, 2010, 09:08:29 PM »

ขอลองดูน่ะครับ
หาแรงเข้าสู่ศูนย์กลางจะได้
F_{c}=\frac{Mv^{2}}{R}
\therefore F_{c}=18 N
พิจารณาตำแหน่งสูงสุด เนื่องจากความเร็วคงตัว
T+Mg=F_{c}
\therefore T=F_{c}-Mg
T=8 N
พิจารณาตำแหน่งต่ำสุด เนื่องจากความเร็วคงตัว
T+F_{c}=Mg
\therefore T=Mg-F_{c}
T= -8 N
แต่ T= -8 N หมายความว่าเชือกหย่อน ก็คือ T=0 N
ดังนั้นแรงตึงในเส้นเชือกมีค่าต่ำสุดเท่ากับ 0 N

ผิดพลาดตรงไหนช่วยบอกหน่อยครับ

nu2524
neutrino
*

« Reply #2 on: October 14, 2010, 09:41:45 AM »

สมการน่าจะเป็นอย่างนี้นะครับ
T-mg=mv2/R

แล้วก็น่าจะได้คำตอบเป็น 18 N  Smiley
nu2524
neutrino
*

« Reply #3 on: October 14, 2010, 09:46:36 AM »

สมการน่าจะเป็นอย่างนี้นะครับ
T-mg=mv2/R

แล้วก็น่าจะได้คำตอบเป็น 18 N  uglystupid2

ขอโทษครับอ่านโจทย์พลาดไปคิดว่าให้หาที่จุดต่ำสุด(หรือว่าโจทย์เขียนผิด idiot2)

ถ้าโจทย์เป็นอย่างนี้จริงก็ตอบศูนย์ได้ครับ (เอ้จะมีใครแกว่งเชือกในแนวดิ่งด้วยอัตราเร็วคงที่ได้บ้างนะ Grin)
Tangg
neutrino
*

« Reply #4 on: October 14, 2010, 05:32:46 PM »

เอ ไม่มีใครคิดว่าโจทย์มันแปลกๆบ้างเหรอครับ   Huh
ลองดูนะครับ

การเคลื่อนที่เป็นวงกลม เป็นการเคลื่อนที่ที่ แรงตึงเชือก ตั้งฉากกับความเร็ว ดังนั้น งานที่เกิดจากเชือก คือ W=0 ดังนั้นพลังงานอนุรักษ์
ลองตั้งสมการอนุรักษ์พลังงานดูดีกว่าา
\frac{1}{2}mv_1^2+mgh=\frac{1}{2}mv_2^2
แต่ v_1=v_2=3m/s
ดังนั้น mgh=0 => 9.81=0

ขัดแย้งอย่างบอกไม่ถูก Shocked หรือว่าผมมองผิดอะไรเปล่าครับ idiot2
tarapon
neutrino
*

« Reply #5 on: October 16, 2010, 09:07:45 PM »

เอ ไม่มีใครคิดว่าโจทย์มันแปลกๆบ้างเหรอครับ   Huh
ลองดูนะครับ

การเคลื่อนที่เป็นวงกลม เป็นการเคลื่อนที่ที่ แรงตึงเชือก ตั้งฉากกับความเร็ว ดังนั้น งานที่เกิดจากเชือก คือ W=0 ดังนั้นพลังงานอนุรักษ์
ลองตั้งสมการอนุรักษ์พลังงานดูดีกว่าา
\frac{1}{2}mv_1^2+mgh=\frac{1}{2}mv_2^2
แต่ v_1=v_2=3m/s
ดังนั้น mgh=0 => 9.81=0

ขัดแย้งอย่างบอกไม่ถูก Shocked หรือว่าผมมองผิดอะไรเปล่าครับ idiot2
จริงๆผมก็รู้สึกแปลกๆที่ได้แรงตึงเชือติดลบ Huh
Wanted
neutrino
*

« Reply #6 on: October 17, 2010, 11:06:51 AM »

นำเชือกเบาและเหนียวมากเส้นหนึ่งยาว 50 cm. ผูกลูกตุ้มมวล 1 kgที่ปลายข้างหนึ่ง ถ้าจับปลายเชือกอีกข้างแกว่งให้ลูกตุ้มเคลื่อนที่เป็นวงกลมในระนาบแนวดิ่งด้วยอัตราคงตัว 3.0 เมตรต่อวินาที แรงดึงในเส้นเชือกมีค่าต่ำส่ดกี่นิวตัน

รองคิดที่จุดสูงสุดของการหมุนดูสิครับ เพราะตรงนั้น T+mg=\displaystyle \sum_{}F_{c}=mv^{2}\slash R
ได้Tที่จุดนี้จึงมีค่าต่ำสุด ผิดถูกยังไงช่วยดูด้วยครับ

ทุกครั้งที่เจอปัญหา อย่ายอมแพ้ เพราะถ้าเรายอมแพ้ เกมจะจบลงทันที แต่หากเราไม่ยอมแพ้ เกมยังดำเนินต่อไป
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น