มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6773 Members - Latest Member: Kaiau
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์โปรดอธิบาย physical meaning ของไจโรสโคปให้หน่อย
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โปรดอธิบาย physical meaning ของไจโรสโคปให้หน่อย  (Read 2852 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
neutrino
*

« on: September 28, 2010, 01:16:25 AM »

อยากทราบ physical meaning ของไจโรสโคป ที่ทำให้มันสามารถสมดุลอยู่ได้ในหลายๆรูปแบบ  และการที่มันสมดุลในแนวนอนได้มันมีแรงอะไรมายกมันให้คงอยู่ได้เหรอครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: September 28, 2010, 05:46:56 AM »

อยากทราบ physical meaning ของไจโรสโคป ที่ทำให้มันสามารถสมดุลอยู่ได้ในหลายๆรูปแบบ  และการที่มันสมดุลในแนวนอนได้มันมีแรงอะไรมายกมันให้คงอยู่ได้เหรอครับ

แรงปฏิกิริยาตั้งฉากที่พื้นทำ

เรื่องนี้เป็นเรื่องยาก เรียนกันในหลักสูตร Classical Mechanics 2 ในมหาวิทยาลัย  Grin

ลองอ่านเพิ่มเติมที่ http://www.real-world-physics-problems.com/gyroscope-physics.html

neutrino
*

« Reply #2 on: September 29, 2010, 10:15:12 PM »

ขอบคุณครับ *-* แต่ผมก็ยังสงสัยว่าเวกเตอร์ที่มันเกิดขึ้นตั้งฉากกับทิศการหมุนมันคือแรงหรือผลลัพธ์ของปริมาณอะไรเหรอครับ
SuperHelper

« Reply #3 on: September 29, 2010, 10:36:01 PM »

ขอบคุณครับ *-* แต่ผมก็ยังสงสัยว่าเวกเตอร์ที่มันเกิดขึ้นตั้งฉากกับทิศการหมุนมันคือแรงหรือผลลัพธ์ของปริมาณอะไรเหรอครับ

ถามอย่างนี้จะรู้ไหมนี่ว่าพูดถึงเวกเตอร์อะไร เกิดที่ไหน อย่างไร  idiot2

แต่เดาว่าอาจจะหมายถึงทอร์กเนื่องจากน้ำหนักของไจโรสโคป

neutrino
*

« Reply #4 on: October 06, 2010, 10:41:32 PM »

น่าจะใช่ทอร์กนะครับ แต่เป็นทอร์กเนื่องจากน้ำหนักของไจโรสโคปรึเปล่านี่ไม่แน่ใจ แหะๆ ขอโทษครับที่ทำให้งง

คือผมสงสัยว่าถ้าทอร์กมันมีทิศทางพุ่งขึ้นตามแกนของลูกข่างแล้วเราเอามือไปอังอยู่เหนือลูกข่าง ทำไมเราถึงไม่รู้สึกว่ามีทอร์กกระทำกับมือเราอยู่ครับ ผมสงสัย
SuperHelper

« Reply #5 on: October 07, 2010, 06:57:09 AM »

...

คือผมสงสัยว่าถ้าทอร์กมันมีทิศทางพุ่งขึ้นตามแกนของลูกข่างแล้วเราเอามือไปอังอยู่เหนือลูกข่าง ทำไมเราถึงไม่รู้สึกว่ามีทอร์กกระทำกับมือเราอยู่ครับ ผมสงสัย

สมมุติว่ามีไม้แท่งหนึ่งวางอยู่บนโต๊ะ มีแรงปฏิกิริยาตั้งฉากที่พื้นโต๊ะทำต่อแท่งไม้ในทิศทางขึ้นแนวดิ่ง  ถ้าเราเอามือไปไว้เหนือแท่งไม้ จะรู้สึกว่ามีแรงปฏิกิริยาทำต่อมืือเราไหม  Grin

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น