ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41498 Posts in 6260 Topics- by 9228 Members - Latest Member: Ninjawasitpol04911
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงตำแหน่งดังค่อยของคลื่นนิ่งของเสียง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ตำแหน่งดังค่อยของคลื่นนิ่งของเสียง  (Read 7747 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
nu2524
neutrino
*

« on: September 15, 2010, 02:37:03 PM »

รบกวนท่านผู้รู้ หรืออาจารย์ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

1.  ผมเห็นหนังสือหลายเล่มเขียนว่าตำแหน่งตรงจุดสะท้อนเป็นตำแหน่งที่เสียงค่อย (ตามรูป)
แต่ผมเห็นว่ามันน่าจะเป็นตำแหน่งที่มีเสียงดังมากกว่าเพราะตำแหน่งนั้นโมเลกุลอากาศมันถูกอัด 
และการสะท้อนของคลื่นความดันก็ไม่กลับเฟส  ตรงจุดนี้น่าจะเป็นปฏิบัพของความดัน(บัพของการกระจัด)
ดังนั้นตำแหน่งนี้น่าจะดังครับ  หนังสือเขียนผิดหรือผมเข้าใจผิดครับ (ไม่มีอุปกรณ์ทดลองเลยไม่สามรถรู้ได้
ว่าความจริงในธรรมชาติเป็นอย่างไรกันแน่)

2. Resonance ทำไม่เขานิยมใช้คลื่นการกระจัดเขียนอธิบายมากกว่าจะใช้คลื่นความดันละครับ มีเหตุผลพิเศษอะไรหรือไม่ครับ
3. ถ้าเราดึงลูกสูปแล้วเกิดการสั่นพร้องเกิดเป็นเสียงดังเสียงเบานี่เราฟังข้างนอกหรือ  เอาไมล์เข้าไปตรวจจับข้างในละครับ
4.ถ้าเราเอาไมล์เข้าไปเราจะพบตำแหน่งเสียงดังค่อย ตำแหน่งที่ติดกับลูกสูบเป็นตำแหน่งเสียงดังใช่หรือไม่ครับ  แล้วตำแหน่งที่เบาคือตำแหน่งที่ติดกับปากหลอดใช่หรือไม่ครับ

ผมขอความกรุณาช่วยเคาะกะโหลกให้เข้าใจทีนะครับ  bang head

ขอบคุณครับ
WeeBk
neutrino
*

« Reply #1 on: September 15, 2010, 08:20:37 PM »

หนังสืิอมันเขียนขัดแย้งกันเองนะ เอาเล่มอื่นมาดูดีกว่า idiot2

1.ดูจะสับสนระหว่างคลื่นความดันกับคลื่นการกระจัดมาก ผมไม่ค่อยคุ้นศัพท์นี้เท่าไหร่นะ

ให้นึกภาพว่าคลื่นคือการสั่นของอนุภาครอบสมดุล ลองดู
http://physics-animations.com/Physics/English/wav_ref.htm

concept ของการกระจัดกับควา่มดันอยู่ที่ว่า
เมื่อความดันเป็นบวก   มีแรงดันอนุภาคออกจากจุดสมดุล
เมื่อความดันเป็นลบ    มีแรงดันอนุภาคเข้าหาสมดุล

กราฟความดันกับกราฟความเร็วของอนุภาค มันจะมีเฟสเท่ากัน โดยจะมีเฟสนำกราฟการกระจัดอยู่90องศา(เข้าใจเรื่องเฟสไหม?)

อืม น่าจะลองหาโจทย์มาทำนะจะได้เข้าใจเพิ่มขึ้น

2.จริงๆผมว่าปกติเขาก็ใช้คลื่นการกระจัดคิดนะ ผมไม่ค่อยคุ้นกับคลื่นความดันเลย

3.ลองทำการทดลองดีไหม หาส้อมเสียงกับท่อที่ปรับความยาวได้มาทำ ผมคิดว่าการทดลองจำเป็นสำหรับความเข้าใจนะ ลองเข้าหาอาจารย์ที่โรงเรียนดูนะครับ

4.ตำแหน่งที่ติดกับลุกสูบเป็นเสียงเบาครับ เพราะตรงตำแหน่งนั้นอนุภาคไม่สามารถสั่นได้ (มันชนกำแพง)
ปากหลอดก็ดังครับเพราะสั่นได้อิสระ

เอแต่ก็เป็นคำถามที่ดีนะ ผมยังไม่เคยเอาไมโครโฟนไปวัดในท่อเหมือนกัน Grin
เรื่องการสั่นพ้องนี่ ดูการทดลองที่เป็นคลื่นนิ่งบนเส้นเชือกจะเข้าใจง่ายกว่านะครับ เห็นชัดกว่า
nu2524
neutrino
*

« Reply #2 on: September 15, 2010, 09:51:28 PM »

concept ของการกระจัดกับควา่มดันอยู่ที่ว่า
เมื่อความดันเป็นบวก   มีแรงดันอนุภาคออกจากจุดสมดุล
เมื่อความดันเป็นลบ    มีแรงดันอนุภาคเข้าหาสมดุล idiot2

ความดันเป็นบวกน่าจะหมายถึงมีความดันสูงกว่าความดันบรรยากาศนะครับ(อนุภาคถูกอัดเข้าจุดสมดุล) 

ส่วนความดันที่เป็นลบก็น่าจะหมายถึงความดันต่ำกว่าความดันบรรยากาศ (อนุภาคออกจากสมดุล)

หากคลื่นความดันเกิดการเสริมกันก็จะเกิดเป็นตำแหน่งปฏิบัพ  เกิดเสียงดัง

ที่ตรงจุดสะท้อนโมเลกุลอากาศขยับเขยื่อนไม่ได้เพราะติดผนังมันจะถูกอัด  บริเวณตรงตำแหน่งนั้นน่าจะเป็บบัพของการกระจัด  แต่เป็นปฏิบัพของความดัน

เสียงน่าจะดังนะครับ

ยังไงช่วยด้วยนะครับ  เพราะถ้าหากผมเข้าใจผิดแต่หนังสือถูกจะกระทบผมคนเดียว  แต่ถ้าหนังสือผิด(หลายเล่มเขียนแบบนี้  แล้วขายดีด้วย) อันตรายมากเลยครับ

ช่วยๆ ๆกันนะครับ icon adore icon adore

ขอบคุณครับ
nu2524
neutrino
*

« Reply #3 on: September 16, 2010, 11:10:38 AM »

อาจารย์ครับ ช่วยผมด้วยครับ

icon adore icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #4 on: September 16, 2010, 01:40:07 PM »

อาจารย์ครับ ช่วยผมด้วยครับ

icon adore icon adore

ลองอ่านดูที่ http://hyperphysics.phy-astr.gsu.edu/hbase/sound/reflec.html

ตำแหน่งที่เรารู้สึกว่าเสียงดังคือตำแหน่งทึ่คลื่นความดันมีแอมพลิจูดสูง ถ้าเป็นคลื่นนิ่งก็จะเป็นตำแหน่งปฏิบัพของคลื่นความดัน (ตำแหน่งบัพของคลื่นการกระจัด)

nu2524
neutrino
*

« Reply #5 on: September 16, 2010, 03:40:25 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์ icon adore icon adore
ผมพอเข้าใจแต่ยังไม่ลึกซึ้งว่าธรรมชาติจริงๆของมันเป็นไปตามที่ผมเข้าใจหรือไม่
เพราะยังไม่เคยทดลองจริง

อาจารย์ครับ  ผมเห็นมี 2 สำนักพิมพ์ที่ขายดีมาก

เขาน่าจะสอนผิดนะครับ  (ผมดูของสสวท. แล้วเข้าใจตามนั้น
 เหมือนที่อาจารย์อธิบาย แต่ของ 2 เล่มที่ผมscan มาน่าจะผิด)

ผมว่าหนังสือที่ผิดมันเหมือนยาพิษนะครับ

เพราะอาจารย์ที่โรงเรียนเขาก็อ่านจากหนังสือพวกนี้ไปสอนนักเรียนมันจะทำให้นักเรียน
โดยส่วนใหญ่เข้าใจสิ่งที่ไม่ถูกไปอะครับ  

ทำไงดีครับอาจารย์

ขอบคุณครับ

« Last Edit: September 16, 2010, 03:58:48 PM by nu2524 » Logged
WeeBk
neutrino
*

« Reply #6 on: September 16, 2010, 09:38:29 PM »

เมื่อความดันเป็นลบ    มีแรงดันอนุภาคเข้าหาสมดุล idiot2

ความดันเป็นบวกน่าจะหมายถึงมีความดันสูงกว่าความดันบรรยากาศนะครับ(อนุภาคถูกอัดเข้าจุดสมดุล) 

ส่วนความดันที่เป็นลบก็น่าจะหมายถึงความดันต่ำกว่าความดันบรรยากาศ (อนุภาคออกจากสมดุล)

ผมไม่รู้ว่าคุณรู้แค่ไหน แล้วตอนนั้นผมกำลังนึกถึงกราฟความดันกับเวลาในหัว เลยลืมพูดให้ละเอียด uglystupid2 ก็แบบนั้นและครับ แสดงว่าคุณก็เข้าใจตรงนั้นดีแล้ว great

ตามลิงค์ที่อาจารย์ให้มาแสดงว่าัตัวความดันเป็นตัวทำให้ได้ยินเสียงเหรอครับ อืมมม แปลกจัง แสดงว่าเข้าใจผิดมาตลอดเลยนะนี่  2funny นั่นสิ เพราะหูเรามันวัดความแตกต่างของความดันได้

คลื่นความดันสะท้อนกำแพงแล้วไม่กลับเฟส แต่คลื่นการกระจัดสะท้อนแล้วกลับเฟส แสดงว่ารูปในหน้าแรกผิด เพราะตรงกำแพงมันควรจะเป็นปฏิบัพของคลื่นความดัน

ดังนั้นก้นท่อได้ยินเสียงดังกว่าปากท่อ

อย่างนี้รึเปล่าครับอาจารย์ ความรู้ใหม่เลยนะนี่ Grin

nu2524
neutrino
*

« Reply #7 on: September 20, 2010, 09:12:29 AM »

ผมถามน้องๆ เพื่อนๆ พบว่าทุกโรงเรียนที่ถามสอนเหมือนกันเลย

บางที่ก็ถ่ายเอกสารเหล่านี้มาสอน  น่าเศร้าจัง embarassed  Cry Cry
bigladbrokes
neutrino
*

« Reply #8 on: November 26, 2010, 10:07:28 PM »

พอดีอ่านเจอในเวป ฟิสิกส์ราชมงคล ครับ (ตามรูป) อย่างนี้แสดงว่า รูปผิดใช่ไหมครับเพราะที่ตำแหน่งใกล้กับลำโพง

ทีถูกต้องควรเป็น
- รูปที่คลื่นการกระจัด(ใกล้ลำโพง) ควรเป็นปฏิบัพ เพราะ โมเลกุลของอากาศมีการเคลื่อนที่มากที่สุด ดังนั้น คลื่นความดัน(ใกล้ลำโพง) จึงควรเป็นบัพ (เสียงค่อย)

รบกวนอาจารย์ช่วยฟันธงด้วยนะครับ เพราะแหล่งข้อมูลเท่าที่พอจะหาอ่านได้ก็มีความขัดแย้งกันอยู่อย่างที่ คูณ nu2524 ได้โพสไว้ ครับ

ขอบคุณครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #9 on: November 26, 2010, 10:16:23 PM »

...
ทีถูกต้องควรเป็น
- รูปที่คลื่นการกระจัด(ใกล้ลำโพง) ควรเป็นปฏิบัพ เพราะ โมเลกุลของอากาศมีการเคลื่อนที่มากที่สุด ดังนั้น คลื่นความดัน(ใกล้ลำโพง) จึงควรเป็นบัพ (เสียงค่อย)

...

ตำแหน่งที่ลำโพงขยับไม่จำเป็นต้องเป็นตำแหน่งปฏิบัพของคลื่นการกระจัด มันขยับนิดเดียวก็ได้  แต่ที่แน่ ๆ คือมันไม่ใช่ตำแหน่งบัพของคลื่นการกระจัด coolsmiley

bigladbrokes
neutrino
*

« Reply #10 on: November 26, 2010, 10:37:47 PM »

ขอบคุณครับ อาจารย์

nu2524
neutrino
*

« Reply #11 on: May 26, 2011, 10:36:38 AM »

ขอบคุณครับ อาจารย์
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: