ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41241 Posts in 6175 Topics- by 8098 Members - Latest Member: phanupong
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เครื่องหมายบวก-ลบ  (Read 3790 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tarapon
neutrino
*

« on: September 14, 2010, 07:29:53 PM »

คือว่าผมอยากทราบว่า I(ขนาดภาพ) และ m(กำลังขยาย) เครื่องหมายติดลบได้หรือไม่ แล้วมันหมายความว่ายังไงครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ  icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: September 14, 2010, 09:01:05 PM »

คือว่าผมอยากทราบว่า I(ขนาดภาพ) และ m(กำลังขยาย) เครื่องหมายติดลบได้หรือไม่ แล้วมันหมายความว่ายังไงครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ  icon adore

มันแล้วแต่นิยามของคำที่เราใช้  เรียนมาจากไหน ก็กลับไปดูที่นั่นว่าใช้นิยามอย่างไร  coolsmiley

tarapon
neutrino
*

« Reply #2 on: September 14, 2010, 09:28:39 PM »

คือว่าที่โรงเรียนสอนว่า I ติดลบถ้าเป็นภาพเสมือน (กรณีของกระจก)
m=\frac{I}{O}
\therefore m ติดลบ (สมมติ O เป็นบวก)
ผมจึงอยากรู้ว่าถ้า m ติดลบมันหมายความว่าอย่างไรครับ   uglystupid2
หรือว่า m=\left| \frac{I}{O}  \right|ครับ  icon adore
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  smitten

ปล.น้องเอามาถามครับ
ปล.2 ขอนอกเรื่องสักนิดครับ อ.พอมีตารางเรียนค่าย 1 สสวท.ปีนี้รึเปล่าครับ  smitten
« Last Edit: September 14, 2010, 09:30:16 PM by tarapon » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: September 14, 2010, 09:43:50 PM »

คือว่าที่โรงเรียนสอนว่า I ติดลบถ้าเป็นภาพเสมือน (กรณีของกระจก)
m=\frac{I}{O}
\therefore m ติดลบ (สมมติ O เป็นบวก)
ผมจึงอยากรู้ว่าถ้า m ติดลบมันหมายความว่าอย่างไรครับ   uglystupid2
หรือว่า m=\left| \frac{I}{O}  \right|ครับ  icon adore
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  smitten

ปล.น้องเอามาถามครับ
ปล.2 ขอนอกเรื่องสักนิดครับ อ.พอมีตารางเรียนค่าย 1 สสวท.ปีนี้รึเปล่าครับ  smitten

บอกแล้วไงว่าแล้วแต่นิยามและข้อตกลงที่แต่ละคนใช้

ตารางค่าย 1 สสวท. ไม่มีใครรู้ว่าจะเป็นอย่างไร ใครจะสอนผมก็ยังไม่รู้เลย  โทรฯไปถามอาจารย์วุทธิพันธุ์ดู  coolsmiley

tarapon
neutrino
*

« Reply #4 on: September 15, 2010, 08:31:49 PM »

ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: