มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41095 Posts in 6122 Topics- by 6885 Members - Latest Member: สุริยาพร
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ค่าการดูดกลืนทางแสง  (Read 4029 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
janerza
neutrino
*

« on: September 09, 2010, 11:04:51 AM »

ช่วยอธิบายค่าการดูดกลืนทางแสงให้ทีครับ อยากทราบมากๆ แล้วก็สูตรคำนวณด้วยนะครับ ขอบคุณครับ...
WeeBk
neutrino
*

« Reply #1 on: September 15, 2010, 08:32:33 PM »

อันนี้หมายถึง ปรากฏการณ์ เช่น เรามองเ็ห็นก้นแม่น้ำที่สะอาดๆได้ แต่มองไม่เห็นก้นแม่น้ำที่สกปรกใช่ไหมครับ
janerza
neutrino
*

« Reply #2 on: September 16, 2010, 02:34:44 PM »

ใช่ครับ ความเข้มแสงมันจะลดลงไป คล้ายๆกับโพเลาไรเซชัน แต่ค่าการดูดกลืมแสงมีหน่วยเป็น 1/m  ครับ

พอดีผมไม่เคยเจอในหนังสือม.ปลาย เลยมาลงถามไว้ ใครพอทราบบ้าง Huh
WeeBk
neutrino
*

« Reply #3 on: September 16, 2010, 10:11:35 PM »

โดยหลักๆก็คือ แสงเคลื่อนที่ผ่านตัวกลางแล้วจะถูกกระเจิงไปส่วนนึงเรื่อยๆ คิดคล้ายๆ mean free path

http://en.wikipedia.org/wiki/Optical_depth

ดูตามในนี้แล้วการคำนวณต้องใช้ Quantum หาค่าคงที่ของการดูดกลืนแสง ผมยังไม่เคยทำเลย  idiot2 ต้องอ่านเพิ่มซะบ้างแล้ว uglystupid2
janerza
neutrino
*

« Reply #4 on: September 23, 2010, 03:25:21 PM »

Shocked ขนาดนี้เลยหรอครับ ... มันเป็นสิ่งที่ออกข้อสอบเข้าค่าย 1 สอวน. ของศูนย์ๆหนึ่ง ซึ่ง่ผมว่ามันไม่น่าจะขนาดนี้นะ - idiot2

แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ก็คงงานเข้าอย่างแรง!!
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #5 on: September 23, 2010, 05:35:33 PM »

ข้อสอบเป็นอย่างไร พอจะทราบบ้างรึเปล่่าครับ

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
WeeBk
neutrino
*

« Reply #6 on: September 23, 2010, 09:10:44 PM »

อ่อ  ที่ผมพูดว่ายาก ผมนึกว่าเกี่ยวกับการพิสูจน์ - -"

ถ้าการนำมาใช้ สมการจะอยู่ในรูป e^{-\alpha x} โดยที่ \alpha คือ ค่าคงตัว x คือ ระยะทางที่เคลื่อนที่ไปในตัวกลาง

อย่างที่ผมบอกไป ให้ไปดูเนื้อหาเรื่อง mean free path แนะนำในหนังสือของ Young&Freedman เล่ม1 ที่ อ.ปิยพงษ์แปลครับ
janerza
neutrino
*

« Reply #7 on: September 24, 2010, 07:19:18 PM »

ขอโทษทีนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าเปิดเผยได้ไหม  ถ้าได้ผมจะลงให้นะครับ

หรือจะเอาคร่าวๆ ก็บอกทีนะครับ

@WeeBk อยู่เล่ม 1 หรอครับ เรื่องอะไรเอ่ย?
« Last Edit: September 24, 2010, 07:25:08 PM by janerza » Logged
WeeBk
neutrino
*

« Reply #8 on: September 26, 2010, 07:51:23 PM »

ลองเอาโจทย์มาดูสิครับ

ผมจำผิดแหะ ต้องเล่ม 2 แต่ผมไม่มีเล่มสองอยู่กับตัวซะด้วยสิ

http://hyperphysics.phy-astr.gsu.edu/hbase/kinetic/menfre.html เรื่องนี้แหละครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น