ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39960 Posts in 5855 Topics- by 4505 Members - Latest Member: zBoyEi
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Irodov ข้อ 1.270  (Read 7129 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
conantee
SuperHelper

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: August 30, 2010, 01:39:59 AM »

1.270 เพนดูลัมแบบกรวย อันประกอบด้วยแท่งบางสม่ำเสมอยาว l มวล m หมุนรอบแกนดิ่งอย่างสม่ำเสมอด้วยความเร็วเชิงมุม \omega (ปลายบนของแท่งถูกแขวนไว้) จงหามุม \theta ระหว่างแท่งมวลกับแนวดิ่ง
nut
neutrino
*

« Reply #1 on: November 14, 2011, 01:49:51 PM »

ข้อนี้ผมสงสัยว่า
แรงหนีศูนย์กลาง มาจากไหนครับ
เพราะถ้าเรามอง แท่งยาว l ประกอบด้วย มวลเล็กๆ
มวลแต่ละอันจะเคลื่อนเป็นวงกลมได้เมื่อมีแรงกระทำเข้าสู่ศูนย์กลางไม่ใช่เหรอครับ

ในเฉลยนี้เค้าบอกมีแรงหนีศูนย์กลางด้วยครับ
http://irodovsolutionsmechanics.blogspot.com/2009_02_12_archive.html

ผมขอโทษครับพี่
พอดีผมแพ้จนชิน
Never give up na kub
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: November 14, 2011, 02:52:44 PM »

ข้อนี้ผมสงสัยว่า
แรงหนีศูนย์กลาง มาจากไหนครับ
...
ในเฉลยนี้เค้าบอกมีแรงหนีศูนย์กลางด้วยครับ
http://irodovsolutionsmechanics.blogspot.com/2009_02_12_archive.html

เขาใช้กรอบที่มีความเร่งในการแก้ปัญหา มันเป็นเทคนิคหนึ่งซึ่งบางทีทำให้ได้คำตอบเร็ว  แต่เราไม่จำเป็นต้องทำตามเขา  Grin

Wesley
neutrino
*

« Reply #3 on: May 17, 2013, 10:56:23 AM »

ข้อนี้ถ้าไม่ใช้เเรงหนีศูนย์กลางทำอย่างไรหนะครับรบกวนชี้เเนะด้วยผมยังไม่เคยใช้เเรงหนีศูนย์กลางครับผม
krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: May 17, 2013, 04:40:56 PM »

ลองใช้แรงเข้าสู้ศูนย์กลางปกติดูสิครับ  Smiley แต่ว่ามันคงยุ่งยากกว่าเพราะไม่มีสมการสมดุล ดังนั้นกลับไปใช้แรงเทียมน่าจะดีกว่า  Grin
« Last Edit: May 17, 2013, 05:24:07 PM by krirkfah » Logged
Wesley
neutrino
*

« Reply #5 on: May 17, 2013, 06:18:43 PM »

เเรงสู่ศูนย์กลางผมยังคิดไม่ออกเลยครับ ไม่รู้จะเเตกเเรงยังไงรบกวนใบ้นิดนึงครับ  buck2
krirkfah
SuperHelper

« Reply #6 on: May 17, 2013, 10:27:19 PM »

เราจะแบ่งท่อนดังกล่าวเป็นชิ้นเล็กๆแล้ววิเคราะห์ชิ้นเล็กๆนั้นครับโดยเขียน F.B.D.ของชิ้นเล็กๆนั้น แล้วนำมารวมเพื่อหาค่าแรงเข้าสู่ศูนย์กลาง ที่เราไม่ใช้จุด C.M. หาเพราะที่ทุกจุดบนท่อนจะมีแรงสู่ศูนย์กลางไม่เท่ากัน ที่เป็นแบบนี้เพราะถ้าแรงเข้าสู่ศูนย์กลางเท่ากันรัศมีการโคจรของแต่ละจุดจะเท่ากัน(มุมที่แต่ละส่วนย่อยๆของท่อนที่ทำกับจุดปลายบนสุดของท่อนจะไม่เท่ากัน)ทำให้ท่อนวัตถุของเราไม่แกว่งเป็นกรวย ดังนั้นเนื่องด้วยเหตุผลนี้ทำให้แรงที่แต่ละจุดต้องไม่เท่ากัน เราเลยใช้จุดC.M.เป็นจุดตัวแทนเพื่อวิเคราะห์ไม่ได้เพราะถ้าลองคิดดูนะครับที่จุดC.M. ก็คือที่จุดกึ่งกลาง โดยเมื่อเราแทนวัตถุด้วยจุดC.M. แรงที่กระทำต่อจุดC.M.คือ แรงลัพธ์ โดยในที่นี่พิจารณาเฉพาะแรงเข้าสู่ศูนย์กลาง(ก็คือแรงเข้าสู่ศูนย์กลางของทุกชิ้นย่อยๆบวกกัน) ส่วนในกรณีที่เราแบ่งเป็นชิ้นย่อยๆแรงที่กระทำที่ชิ้นกึ่งกลางจะไม่เท่ากับแรงเข้าสู่ศูนย์กลางลัพธ์แน่นอน ซึ่งนี่ชี้ให้เห็นว่ามุมที่หาค่าได้จากการแทนวัตถุด้วยC.M. จะมีค่าไม่เท่ากับมุมที่หาค่าได้จากการแบ่งท่อนเป็นส่วนย่อยๆแน่นอน(อาจดูจากค่า tan ครับ โดยหารัศมีของการเคลื่อนที่วงกลมมาแล้วหารด้วยค่าความสูงของจุดกึ่งกลางวัดจากที่ปลายบนสุดของท่อน) ดังนั้นจึงใช้วิธีแทนวัตถุด้วยจุดC.M.แล้วคำนวณหาค่ามุมไม่ได้ครับ

ปล.ถ้างงเดี่ยวผมจะหาคำอธิบายที่ดีกว่านี้มาให้นะครับ  Smiley  
« Last Edit: May 17, 2013, 11:02:16 PM by krirkfah » Logged
Wesley
neutrino
*

« Reply #7 on: May 17, 2013, 11:16:52 PM »

ปล.ถ้างงเดี่ยวผมจะหาคำอธิบายที่ดีกว่านี้มาให้นะครับ  Smiley 
ขอบคุณมากนะครับคุณ krirkfah ช่วยได้เยอะเลยครับผม ถ้าผมไปลองเขียน FBD เเล้วติดเช่นไรผมจะมาขอคำชี้เเนะต่อไปนะครับผม  angel angel
krirkfah
SuperHelper

« Reply #8 on: May 17, 2013, 11:23:39 PM »

ครับยินดีครับ ขอบคุณมากครับที่ถามได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย   Grin
krirkfah
SuperHelper

« Reply #9 on: May 31, 2013, 04:06:03 PM »

ผมว่าเหตุผลที่ผมให้ไปข้างต้นมันดูผิดๆนะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยให้เหตุผลด้วยครับว่าทำไมถึงใช้ จุด C.M. (มองแท่งเป็นวัตถุอนุภาคเดี่ยว)คิดหาค่ามุม \theta ไม่ได้หรอครับ แต่ต้องคิดแบบแบ่งเป็นชิ้นเล็กๆแทน  Smiley โดยเหตุผลที่ผมบอกว่าผมให้ไปผิด คือ

.....เราเลยใช้จุดC.M.เป็นจุดตัวแทนเพื่อวิเคราะห์ไม่ได้เพราะถ้าลองคิดดูนะครับที่จุดC.M. ก็คือที่จุดกึ่งกลาง โดยเมื่อเราแทนวัตถุด้วยจุดC.M. แรงที่กระทำต่อจุดC.M.คือ แรงลัพธ์ โดยในที่นี่พิจารณาเฉพาะแรงเข้าสู่ศูนย์กลาง(ก็คือแรงเข้าสู่ศูนย์กลางของทุกชิ้นย่อยๆบวกกัน) ส่วนในกรณีที่เราแบ่งเป็นชิ้นย่อยๆแรงที่กระทำที่ชิ้นกึ่งกลางจะไม่เท่ากับแรงเข้าสู่ศูนย์กลางลัพธ์แน่นอน ซึ่งนี่ชี้ให้เห็นว่ามุมที่หาค่าได้จากการแทนวัตถุด้วยC.M. จะมีค่าไม่เท่ากับมุมที่หาค่าได้จากการแบ่งท่อนเป็นส่วนย่อยๆแน่นอน(อาจดูจากค่า tan ครับ โดยหารัศมีของการเคลื่อนที่วงกลมมาแล้วหารด้วยค่าความสูงของจุดกึ่งกลางวัดจากที่ปลายบนสุดของท่อน) ดังนั้นจึงใช้วิธีแทนวัตถุด้วยจุดC.M.แล้วคำนวณหาค่ามุมไม่ได้ครับ....

ครับ
« Last Edit: May 31, 2013, 10:09:14 PM by krirkfah » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น