ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40017 Posts in 5865 Topics- by 4564 Members - Latest Member: toffy55526
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวน ข้อสอบการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 9 ที่มหาวิทยาลัยนเรศวร
Pages: « 1 2 3 4 5   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 9 ที่มหาวิทยาลัยนเรศวร  (Read 18469 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
saris2538
neutrino
*

« Reply #60 on: April 22, 2011, 07:17:43 PM »

.....

ที่ผมคิดคือ จาก d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right| &=& m \lambda นั้น ถ้าแทน m=0 จะได้ว่า \sin\alpha=-\sin\beta แต่ทั้ง \sin\alpha และ \sin\beta น่าจะเป็นบวกทั้งคู่ (เพราะทั้งคู่เป็นมุมแหลม)

ดังนั้นค่า path diff ที่น้อยที่สุด น่าจะแทน m=1 หรือเปล่าครับ

ถ้าทำอย่างนั้นจะได้ d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right|=\lambda
จะได้ว่า \sin\beta=\frac{\lambda}{d}-\sin\alpha ครับ

(ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันครับ หรือผมคิดมากไป)

อืม... จริงด้วย แต่ เขาบอกว่าแถบสว่างอันดับที่ศูนย์ นี่ครับ แล้วผมว่ามุมแหลมไม่จำเป็นต้องเป็นค่าบวกนะครับ ผมว่า เพราะมันน่าจะขึ้นกับทิศการวัดมุมครับ(ดูมั่วๆ) แต่ก็สงสัยเหมือนกันครับ  รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  icon adore

จริงด้วยครับ ผมมั่วเองล่ะ  buck2
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #61 on: April 22, 2011, 07:22:53 PM »

.....

ที่ผมคิดคือ จาก d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right| &=& m \lambda นั้น ถ้าแทน m=0 จะได้ว่า \sin\alpha=-\sin\beta แต่ทั้ง \sin\alpha และ \sin\beta น่าจะเป็นบวกทั้งคู่ (เพราะทั้งคู่เป็นมุมแหลม)

ดังนั้นค่า path diff ที่น้อยที่สุด น่าจะแทน m=1 หรือเปล่าครับ

ถ้าทำอย่างนั้นจะได้ d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right|=\lambda
จะได้ว่า \sin\beta=\frac{\lambda}{d}-\sin\alpha ครับ

(ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันครับ หรือผมคิดมากไป)

อืม... จริงด้วย แต่ เขาบอกว่าแถบสว่างอันดับที่ศูนย์ นี่ครับ แล้วผมว่ามุมแหลมไม่จำเป็นต้องเป็นค่าบวกนะครับ ผมว่า เพราะมันน่าจะขึ้นกับทิศการวัดมุมครับ(ดูมั่วๆ) แต่ก็สงสัยเหมือนกันครับ  รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  icon adore

จริงด้วยครับ ผมมั่วเองล่ะ  buck2

ไม่นะครับ ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจ แต่ที่ผมบอกว่ามั่วๆหมายถึงคำพูดนี้ครับ "เพราะมันน่าจะขึ้นกับทิศการวัดมุมครับGrin  แต่ผมว่าโจทย์คงอยากให้แทน  m = 0  แหละ

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
O-Ji-San
neutrino
*

« Reply #62 on: January 25, 2012, 12:30:42 PM »

ข้อ 3.2.3) ผมคิดได้ว่า 2\alpha=\frac{{2\lambda }}{{d_1-d_0 }} ครับ

คิดได้ตรงคำตอบแล้วครับ   buck2
« Last Edit: January 25, 2012, 12:47:27 PM by O-Ji-San » Logged
Pages: « 1 2 3 4 5   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น