ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39815 Posts in 5838 Topics- by 4447 Members - Latest Member: oscar187
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปความเข้าใจผิด ๆ ในฟิสิกส์รวมความเข้าใจผิดในเรื่องต่างๆ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: รวมความเข้าใจผิดในเรื่องต่างๆ  (Read 7477 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
last
neutrino
*

« on: December 05, 2009, 10:20:13 PM »

http://en.wikipedia.org/wiki/Misconception
 Smiley
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: December 06, 2009, 07:45:19 AM »

ที่ผมคิดว่าน่าสนใจที่สุดก็อันนี้ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Equal_transit-time_fallacy#.22Popular.22_explanation_based_on_equal_transit-time

คำอธิบายการยกของปีกเครื่องบินที่ใช้หลักการที่ว่าอากาศที่เคลื่อนที่ไปทางด้านบนของปีกเครื่องบิน กับด้านล่างของปีก จะใช้เวลาในการเคลื่อนที่ผ่านปีกเครื่องบินเท่ากัน นั้นเป็นส่ิงเข้าในผิดครับ  Angry

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #2 on: December 06, 2009, 09:14:03 AM »

ตกลงมันถูกหรือผิดครับ  idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #3 on: December 06, 2009, 05:42:41 PM »

ตกลงมันถูกหรือผิดครับ  idiot2

ผิด  Shocked  อากาศมันรู้ได้อย่างไรว่าจะต้องเคลื่อนที่ไปด้านบนและด้านล่างของปีกในเวลาเท่ากัน  coolsmiley
« Last Edit: December 06, 2009, 05:44:20 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #4 on: December 07, 2009, 10:30:21 PM »

ผิด  Shocked  อากาศมันรู้ได้อย่างไรว่าจะต้องเคลื่อนที่ไปด้านบนและด้านล่างของปีกในเวลาเท่ากัน  coolsmiley
ขอบคุณครับ แต่ยังไงด้านบนมันก็เร็วกว่าใช่ไหมครับ   Grin
last
neutrino
*

« Reply #5 on: December 07, 2009, 11:21:37 PM »

นั่นสินะครับ แล้วควรอธิบายแบบไหนดีครับ idiot2
« Last Edit: December 07, 2009, 11:24:46 PM by last » Logged
SuperHelper

« Reply #6 on: December 07, 2009, 11:30:32 PM »

นั่นสินะครับ แล้วควรอธิบายแบบไหนดีครับ idiot2

อธิบายอะไรจ๊ะ  Grin

SuperHelper

« Reply #7 on: December 07, 2009, 11:31:35 PM »

ผิด  Shocked  อากาศมันรู้ได้อย่างไรว่าจะต้องเคลื่อนที่ไปด้านบนและด้านล่างของปีกในเวลาเท่ากัน  coolsmiley
ขอบคุณครับ แต่ยังไงด้านบนมันก็เร็วกว่าใช่ไหมครับ   Grin

หนูอ่านบทความที่เขาเขียนหรือเปล่าจ๊ะ  อ่านให้ละเอียดนะ  Grin

last
neutrino
*

« Reply #8 on: December 08, 2009, 09:42:15 PM »

ไปอ่านมาแล้วครับ ขอบคุณครับ embarassed  แฮ่ๆ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น