มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6761 Members - Latest Member: Oatzazaide2
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องไม้ล้มครับ  (Read 2208 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
guykrub
neutrino
*

« on: August 23, 2010, 08:58:41 PM »

โจทย์ถามว่าถ้าไม้ยาว l ล้มลงมาตามแนวดิ่ง ไม้เริ่มไถลที่มุม theta กับแนวดิ่ง แล้วแรงเสียดทานสถิตย์ที่พื้นจะมีค่าเป็นเท่าใด
อยากถามว่าแรงเสียดทนสถิตย์ที่พื้นมีผลทำให้จุดศูนย์กลางมวลของไม้เลื่อนตำแหน่งหรอเปล่าครับ

คือผมเถียงกับเพื่อนอยู่อะครับ ผมว่ามันไม่น่าเกี่ยวนะ เพราะแรงเสียดทานสถิตย์มันทำให้ที่จุดสัมผัสไม่ไถล แต่แรงที่ทำให้จุดศูนย์กลางมวลเลื่อนเป็นเพราะแรง mgsin(theta) มากกว่า

ขออาจารย์หรือบุคคลอื่นๆช่วยให้ความกระจ่างชัดด้วยครับ
ขอบคุณครับ

peem
neutrino
*

« Reply #1 on: August 23, 2010, 09:26:16 PM »

การเคลื่อนที่ของจุดศูนย์กลางมวลนั้นขึ้นอยุ่กับเเรงภายนอกเช่นเเรงเสียดทาน  ซึ่งไม่ว่าทำที่ตน.ไหนบนวัตถุก็มีผลทำให้จุดศก.มวลของวัตถุ
เลื่อนเเละมีความเร่งครับ Grin
guykrub
neutrino
*

« Reply #2 on: August 23, 2010, 10:41:47 PM »

ขอบคุณ คุณpeemมากครับ
แต่ผมยังสงสัยอยู่นิดหน่อยอะครับ  คือแรงเสียดทานมีผลทำให้จุดศูนย์กลางมวลเลื่อนที่ครับ
แต่ว่ามันเป็นแรงที่ไปดึงศูนย์กลางมวลจิงๆหรือเปล่าครับ

คือตามคิดอย่างนี้ครับ แรงเสียดทานทำให้จุดสัมผัสไม่เลื่อนตำแหน่ง จุดศูนย์กลางมวลจึงถูกน้ำหนักดึงลงมา จึงทำให้เกิดการเลื่อนตำแหน่งและความเร่ง

ผมคิดแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ  ถ้าไม่ถูกต้อง ช่วยแก้ไขข้อผิดพลาดด้วยนะครับ ^^
ขอบคุณครับ Smiley

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น