ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41524 Posts in 6269 Topics- by 9525 Members - Latest Member: Nitchakan11
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงข้อสงสัยเกี่ยวกับกฎของ Snell (การหักเห)
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสงสัยเกี่ยวกับกฎของ Snell (การหักเห)  (Read 2739 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
cemi
neutrino
*

« on: August 21, 2010, 02:38:12 AM »

จากกฎของ Snell ที่ว่า \dfrac{\sin\theta_{1}}{\sin\theta_{2}}=\dfrac{\mu_2}{\mu_1}

จากภาพผมสงสัยว่าความสัมพันธ์ของ \mu_2 \sin \alpha = \sin \theta มาจากไหน ครับ ผมลองดูอยู่นาน

ลองคิดแทนค่าด้วยเครื่องคิดเลข แล้วปรากฏว่าค่าของ \mu_2 \sin \alpha \neq  \sin \theta
แต่มีค่าใกล้เคียงกันมาก ผมเลยสงสัยว่ามันอาจจะเป็นค่าประมาณหรือเปล่าครับ

หรือผมอาจจะผิดพลาดเองก็ได้ ยังไงรบกวน ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ  bang head
« Last Edit: August 21, 2010, 06:15:53 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: August 21, 2010, 06:18:54 AM »

จากกฎของ Snell ที่ว่า \dfrac{\sin\theta_{1}}{\sin\theta_{2}}=\dfrac{\mu_2}{\mu_1}

จากภาพผมสงสัยว่าความสัมพันธ์ของ \mu_2 \sin \alpha = \sin \theta มาจากไหน ครับ ผมลองดูอยู่นาน

ลองคิดแทนค่าด้วยเครื่องคิดเลข แล้วปรากฏว่าค่าของ \mu_2 \sin \alpha \neq  \sin \theta
แต่มีค่าใกล้เคียงกันมาก ผมเลยสงสัยว่ามันอาจจะเป็นค่าประมาณหรือเปล่าครับ

หรือผมอาจจะผิดพลาดเองก็ได้ ยังไงรบกวน ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ  bang head

รูปที่วาดมาใช้หลักอะไรในการวาด  รูปที่"ถูกต้อง" การหักเหของรังสีแสงแต่ละเส้นจะต้องใช้หลักของสเนลล์ในการวาด  coolsmiley

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
cemi
neutrino
*

« Reply #2 on: August 21, 2010, 12:52:23 PM »

buck2 ผมต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้ลองดูให้ดีก่อน เพราะผมเพิ่งจะเริ่มศึกษาเอง

ผมคิดว่าผมน่าจะเข้าใจแล้วนะครับจากภาพกฎของ Snell จะเขียนใหม่ได้ว่า

\mu_1 \sin\theta =\mu_2 \sin\alpha

แต่เนื่องจาก \mu_1 = 1

จึงเขียนได้ว่า  \sin\theta =\mu_2 \sin\alpha

ขอบคุณมากครับ  Smiley
« Last Edit: August 21, 2010, 01:26:50 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: