ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8089 Members - Latest Member: ณภัทร ด่านชนะ
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ขอถามโจทย์เรื่องแรงและการเคลื่อนที่ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ขอถามโจทย์เรื่องแรงและการเคลื่อนที่ครับ  (Read 5171 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
shoikung
neutrino
*

« on: August 11, 2010, 01:03:12 AM »

มีวัตถุสองก้อนก้อนที่หนึ่งมีมวล M รัศมี R ก้อนที่สองมีมวล 2M รัศมี 3R วางอยู่ห่างกัน 12R วัดจากจุดศูนย์กลางถึงจุดศูนย์กลางของวัตถุทั้งสอง

วัตถุทั้งสองก้อนจะเคลื่อนที่เข้าหากันเนื่องจากแรงดึงดูดระหว่างมวล ถามว่าตอนที่วัตถุทั้งสองก้อนชนกันแต่ละก้อนจะมีขนาดความเร็วเท่าใด

สมมติให้บริเวณนั้นไม่มีแรงๆอื่นกระทำนอกจากแรงดึงดูดระหว่างมวลของวัตถุทั้งสอง

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: August 11, 2010, 05:49:19 AM »

มีวัตถุสองก้อนก้อนที่หนึ่งมีมวล M รัศมี R ก้อนที่สองมีมวล 2M รัศมี 3R วางอยู่ห่างกัน 12R วัดจากจุดศูนย์กลางถึงจุดศูนย์กลางของวัตถุทั้งสอง

วัตถุทั้งสองก้อนจะเคลื่อนที่เข้าหากันเนื่องจากแรงดึงดูดระหว่างมวล ถามว่าตอนที่วัตถุทั้งสองก้อนชนกันแต่ละก้อนจะมีขนาดความเร็วเท่าใด

สมมติให้บริเวณนั้นไม่มีแรงๆอื่นกระทำนอกจากแรงดึงดูดระหว่างมวลของวัตถุทั้งสอง

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ

ใช้หลักการคงตัวของพลังงานทั้งหมด และหลักการคงตัวของโมเมนตัมเชิงเส้นทั้งหมด  coolsmiley

shoikung
neutrino
*

« Reply #2 on: August 12, 2010, 12:21:04 AM »

ผมทำแบบนี้ถูกไหมครับ

จากหลักการคงตัวของโมเมนตัมเชิงเส้น ให้ทางขวาเป็น +

ให้มวล M อยู่ทางซ้าย, ให้มวล 2M อยู่ทางขวา, V1 เป็นความเร็วตอนชนของมวล M, V2 เป็นความเร็วตอนชนของมวล 2M

\sum P_{i} = \sum P_{f}

0 = MV_{1}-2MV_{2}

V_{1}=2V_{2}   ---- (1)

จากหลักการคงตัวของพลังงาน

\sum E_{i}=\sum E_{f}

-\frac{2GM^{2}}{12R}=\frac{1}{2}MV_{1}^{2}+\frac{1}{2}2MV_{2}^{2}-\frac{2GM^{2}}{4R}

\frac{2GM^{2}}{4R}-\frac{2GM^{2}}{12R}=\frac{1}{2}MV_{1}^{2}+MV_{2}^{2}

\frac{GM^{2}}{3R}=\frac{1}{2}MV_{1}^{2}+MV_{2}^{2}  ----- (2)

(1) แทนใน (2) จะได้      \frac{GM^{2}}{3R}=3MV_{2}^{2}

V_{2}=\sqrt{\frac{GM}{9R}}

V2 แทนใน (1) จะได้           V_{1}=\sqrt{\frac{4GM}{9R}}

รบกวนอาจารย์ตรวจให้หน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ

« Last Edit: August 12, 2010, 01:00:25 AM by shoikung » Logged
shoikung
neutrino
*

« Reply #3 on: August 12, 2010, 06:19:46 AM »

รบกวนอาจารย์ปิยพงษ์อีกนิดนะครับ

คือผมมีปัญหาสงสัยว่าถ้าผมคิดเป็นระบบแรง คำนวณหาความเร็วที่เวลาใดๆ ผมจะตั้งสมการของนิวตันได้ว่าอย่างไรครับ

ความคิดของผมนะครับ

ให้ x1,x2,v1และv2เป็นการกระจัดและความเร็วของมวล M และ 2M ตามลำดับ

คิดที่วัตถุมวล M

\sum F=m\frac{\mathrm{d} v}{\mathrm{d} t}

\frac{2GM^{2}}{(12R-x_{1}-x_{2})^{2}}=M\frac{\mathrm{d} v_{1}}{\mathrm{d} t}

คิดที่วัตถุมวล 2M

\sum F=m\frac{\mathrm{d} v}{\mathrm{d} t}

\frac{2GM^{2}}{(12R-x_{1}-x_{2})^{2}}=2M\frac{\mathrm{d} v_{2}}{\mathrm{d} t}

ไม่รู้ว่าสมการที่ผมตั้งถูกรึเปล่า รบกวนอาจารย์ช่วยดูให้หน่อยครับ

แล้วมีวิธีคิดที่ทำให้สมการมันออกมาง่ายกว่านี้ไหมครับ ขอบพระคุณมากครับ
« Last Edit: August 13, 2010, 03:19:57 AM by shoikung » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: August 13, 2010, 07:13:33 PM »

รบกวนอาจารย์ปิยพงษ์อีกนิดนะครับ

คือผมมีปัญหาสงสัยว่าถ้าผมคิดเป็นระบบแรง คำนวณหาความเร็วที่เวลาใดๆ ผมจะตั้งสมการของนิวตันได้ว่าอย่างไรครับ

...

แล้วมีวิธีคิดที่ทำให้สมการมันออกมาง่ายกว่านี้ไหมครับ ขอบพระคุณมากครับ

ทำโดยตรงจากกฎการเคลื่อนที่ของนิวตันมันค่อนข้างยุ่ง ต้องระวังดี ๆ เรื่องทิศทางของแรงซึ่งเป็นแรงดูด วาดรูป เขียนกรอบอ้างอิง เลือกแกน ทิศบวก เขียนเวกเตอร์บอกตำแหน่งวัตถุ แล้วเขียนสมการการเคลื่อนที่ เสร็จแล้วก็ต้องอินทิเกรตออกมาโดยกำจัดเวลาออกไปจากสมการ สุดท้ายก็จะได้สมการของพลังงาน (ถ้าทำถูกนะ) ที่ทำในวิธีแรก  Shocked 2funny Shocked

shoikung
neutrino
*

« Reply #5 on: August 17, 2010, 01:31:25 AM »

ขอบพระคุณอาจารย์ปิยพงษ์ที่สละเวลามาตอบครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: