มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6204 Members - Latest Member: NonoNTT
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ไม่เข้าใจเรื่องการเคลื่อนที่เป็นวงอะครับๆ พอช่วยอธิบายหน่อยนะครับๆ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ไม่เข้าใจเรื่องการเคลื่อนที่เป็นวงอะครับๆ พอช่วยอธิบายหน่อยนะครับๆ  (Read 1487 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
accelerator
neutrino
*

« on: August 05, 2010, 04:44:30 PM »

แบบ ไม่เข้าใจจริงๆอะครับๆ ถ้าแค่ใส่สูตรก็พอgetอยู่นะครับๆ แต่ว่า ประยุกข์ไม่ได้เลยอะๆ [แต่ถ้าเรื่องพวกโพรเจกไตล์นี่คิดว่าพอได้แล้วนะ]

อยากให้ช่วยสอนซักข้อ 2ข้ออะครับๆ  คิดว่าถ้าได้แบบฝึกหัด+เฉลยซัก2-3ข้อน่าจะgetแล้วละครับ

โจทย์จากสอบเข้าค่าย1 สอวน.นะครับ

1.ล้ำกำลังกลิ้งไปโดยไม่ไถลเลย จุดศูนร์กลางมีความเร็ว v เทียบกับพื้น b เป็นจุดสูงสุด
a เป็นจุดต่ำสุด จงหาค่าอัตราส่วนของอันตราเร็วจุด a / อัตราเร็วจุด b

2.ล้ำรัศมี R หมุนรอบแกน c (จุดศูนร์กลาง) ด้วย f รอบต่อวินาที หยดน้ำถูกสลัดออกจากจุด a (จุดสูงสุด) ในแนวระดับ จะตกห่างจากจุด o(จุดใต้สุด)เป็นระยะทางเท่ใด

รบกวนด้วยนะครับ
« Last Edit: August 05, 2010, 06:10:30 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: August 05, 2010, 06:23:31 PM »

0. ศัพท์บางคำใช้ภาษาไทยน่าจะได้อยู่แล้ว  คำว่า 'get' ใช้คำว่า 'เข้าใจ' ก็น่าจะได้นะ  ส่วนภาษาไทยคำอื่น ๆ ลองหัดสะกดให้ถูกต้องก็น่าจะมีประโยชน์ต่อตัวเองด้วย  การทำโจทย์ฟิสิกส์ ต้องใช้ความประณีต รอบคอบ ไม่ทำอะไรชุ่ย ๆ  ฝึกให้ดีแล้วมันจะเป็นคุณสมบัติที่ดีของเรา  อย่าคิดว่าฉันจะชุ่ยกับภาษาไทยและสิ่งอื่น ๆ แต่ฟิสิกส์ฉันจะระมัดระวัง  มันเป็นไปไม่ได้  ถ้าอย่างอื่นชุ่ย ฟิสิกส์ก็จะชุ่ยไปด้วย

1. ต้องรู้เงื่อนไขการไม่ไถลว่าแปลว่าอะไร  ในที่นี้หมายความว่า อัตราเร็วของจุดศูนย์กลางมวลของล้อมีขนาดเท่ากับอัตราเร็วเชิงมุมของล้อ คูณกับ รัศมีของล้อ  เสร็จแล้วใช้ความรู้เรื่องความเร็วสัมพัทธ์กับจุดที่ขอบล้อ : ความเร็วของจุดที่ขอบล้อเทียบพื้น = ความเร็วของจุดศูนย์กลางมวลเทียบพื้น บวก (แบบเวกเตอร์) ความเร็วของจุดที่ขอบล้อเทียบกับจุดศูนย์กลางมวล

2. จากที่กำหนดมาว่าล้อหมุนกี่รอบต่อวินาที จะหาได้ว่าอัตราเร็วเชิงมุมของล้อเท่ากับเท่าใดได้  แล้วใช้ความรู้ที่ว่าอัตราเร็วเชิงเส้นของจุดที่ขอบล้อมีค่าเท่ากับอัตราเร็วเชิงมุมของล้อ คูณกับ รัศมีของล้อ  หลังจากนั้นเป็นปัญหาโพรเจกไทล์ของวัตถุที่เคลื่อนที่จากที่สูง 2R ด้วยความเร็วในแนวระดับที่คำนวณได้เมื่อกี้นี้

ลองคิดดู  coolsmiley

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น