มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6197 Members - Latest Member: Karnball
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์โจทย์ PAT2 สอบ ต.ค 2552 อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ PAT2 สอบ ต.ค 2552 อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ  (Read 2052 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
bigladbrokes
neutrino
*

« on: July 17, 2010, 09:03:11 AM »

การขับรถด้วยอัตราเร็ว 50 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ประสานงากับรถอีกคันหนึ่งที่แล่นสวนมาด้วยอัตราเร็ว 30 กิโลเมตรต่อชั่วโมง จะเกิดความรุนแรงใกล้เคียงกับการตกตึกประมาณกี่ชั้น กำหนดให้ตึก 1 ชั้น สูง 4 เมตร
1. 4 ชั้น
2. 6 ชั้น
3. 10 ชั้น
4. 15 ชั้น

คือ ผมไม่เข้าใจคำถาม เค้าต้องการให้เราหาอะไร จากการชนกันของรถ ครับช่วยแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: July 17, 2010, 09:14:45 AM »

การขับรถด้วยอัตราเร็ว 50 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ประสานงากับรถอีกคันหนึ่งที่แล่นสวนมาด้วยอัตราเร็ว 30 กิโลเมตรต่อชั่วโมง จะเกิดความรุนแรงใกล้เคียงกับการตกตึกประมาณกี่ชั้น ...

คือ ผมไม่เข้าใจคำถาม เค้าต้องการให้เราหาอะไร จากการชนกันของรถ ครับช่วยแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ

เดาว่าให้คิดว่าอัตราเร็วสัมพัทธ์ในสองกรณีเท่ากันเมื่อใด  Grin

ดังนั้นคงอยากถามว่าตกตึกกี่ชั้นจึงจะมีอัตราเร็วก่อนกระทบพื้นพอดีเท่ากับ 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง  coolsmiley

bigladbrokes
neutrino
*

« Reply #2 on: July 17, 2010, 12:46:45 PM »

ผมยังนึกภาพอัตราเร็วสัมพัทธ์ไม่ออกครับ bang head ขอผมกลับไปอ่านเพิ่มเติมถ้ายังไม่เข้าใจ จะมารบกวนใหม่ครับ
ขอบคุณครับอาจารย์
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: July 17, 2010, 02:43:18 PM »

ผมยังนึกภาพอัตราเร็วสัมพัทธ์ไม่ออกครับ bang head ขอผมกลับไปอ่านเพิ่มเติมถ้ายังไม่เข้าใจ จะมารบกวนใหม่ครับ
ขอบคุณครับอาจารย์

ถ้านึกภาพไม่ออก ก็ให้พ่อกับแม่ช่วย เรานั่งรถไปกับพ่อ ให้พ่อขับเร็ว 50 กิโลเมตรต่อชั่วโมง แล้วให้แม่ขับรถอีกคันเร็ว 30 กิโลเมตรสวนเข้าหาเรา  ไปทดลองที่ถนนโล่ง ๆ อย่าให้ชาวบ้านอื่นเขาเดือดร้อน  สังเกตดูว่าเป็นอย่างไร ความรุนแรงแค่ไหน แล้วมาโพสต์บอกด้วย  Grin

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น