มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6885 Members - Latest Member: สุริยาพร
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ของไหลถามเรื่องแรงลอยตัวครับ เอามาจากโควต้า มช.
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องแรงลอยตัวครับ เอามาจากโควต้า มช.  (Read 4395 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
bigladbrokes
neutrino
*

« on: July 11, 2010, 11:49:18 PM »

(ข้อสอบโควต้า มช ปี45) ลูกบอลทรงกลมลูกหนึ่งมีมวล 0.19 กิโลกรัม เส้นผ่านศูนย์กลาง 20 เซนติเมตร เมื่อนำไปวางบนน้ำที่มีความหนาแน่น 1.0×10^3 กิโลกรัมต่อลูกบาศก์เมตร จะมีแรงลอยตัวกี่นิวตัน

รบกวนช่วยตรวจวิธีคิดของผมหน่อยครับว่าผิดตรงไหน

1. ผมหาความหนาแน่นของลูกบอลทรงกลม จาก \rho =\frac{m}{V} แทนค่าจะได้  \frac{0.19}{4/3\times \pi \times 0.1\times 0.1\times 0.1} ซึ่งจะได้ 45.359 \mbox{ kg/m^3}
2. ความหนาแน่นลูกบอลน้อยกว่าน้ำ แสดงว่าลูกบอลจมน้ำไม่หมดทั้งลูก จมเพียงบางส่วน
3. หาแรงลอยตัวจาก F/B = \rho_{l} \times V_{sub}\times g แต่ จากข้อมูลที่ให้มาเราจะหาปริมาตรที่จม V_{sub} ได้ยังไงครับ Huh
4. ในเฉลยเค้าใช้ ปริมาตรของลูกบอลทั้งลูกเลย สามารถใช้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: October 26, 2010, 06:50:19 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
bigladbrokes
neutrino
*

« Reply #1 on: July 13, 2010, 11:29:12 AM »

พอดีผมไปดูเฉลยอีกเล่มนึง ซึ่งเฉลยไม่ตรงกันครับ (เล่มแรก เฉลย 40 N , อีกเล่ม เฉลย 1.9 N)

แล้วจากที่ผมกลับไปอ่านหนังสืออีกรอบนึง ผมได้ข้อสรุปว่า ถ้าวัตถุลอยน้ำ แรงลอยตัว = น้ำหนักของวัตถุนั้น

แทนค่า แรงลอยตัว = 0.19 x 10 = 1.9 N

ไว้คราวหน้ามารบกวนใหม่ครับ
kompan19
neutrino
*

« Reply #2 on: October 26, 2010, 12:01:23 AM »

ถ้าโจทย์ไม่กำหนดมวลมาแต่กำหนด ความถ่วงจำเพาะมา ก็จะยากไปอีกนิดนึงครับ  นี่ยังดีครับมีมวลมาให้ด้วย ^^
Benjamin Blackword
neutrino
*

« Reply #3 on: April 06, 2011, 06:40:03 PM »

เล่มแรกทำไมเฉลย 40 อะครับ

มันก็น่าจะเป็น mg นิ โจทย์คงกำหนดค่า g มาให้ด้วยใช่ไหมครับ
TimeTimeFruit
neutrino
*

Will Be Physicist

« Reply #4 on: April 06, 2011, 07:02:55 PM »

ถ้าคิดแล้วมัน "ลอย" อยู่บนวัตถุทั้งก้อน ไม่ว่าจะลอยเกินมานิดๆ ลอยปริ่มๆ หรือลอยบนผิวก็ตาม แรงลอยตัวมันก็เท่ากับน้ำหนักของวัตถุอยู่แล้วนี่ครับ ถ้าวัตถุมีความหนาแน่นน้อยกว่าน้ำ มันจะลอยน้ำ มันลอยได้เพราะแรงลอยตัวที่พอดีกับน้ำหนักของมันครับ (เราใช้ผลนี้คิดได้ว่ามันต้องจมลงไปเท่าไหร่ของ"บริมาตร"ทั้งหมด)

ปล. สำนักพิมพ์ไหนอะ ใครเฉลยครับนี่  uglystupid2

Loser From 10th TPhO ; Bronze Medal , But I will never give up on Physics !! reading

Thx for Inspiration : อ.ปิยพงษ์ , P.NiG , P.Great , P.NkLohit , ..... etc.

ชูเกียรติ , เฉียดกู , ชูเส็ง , ชูด๋อย , แพนด้า , หมีขั้วโลก ... จะอะไรก็เรียกไปเถอะ  buck2
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น