ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40819 Posts in 6026 Topics- by 5971 Members - Latest Member: Plukker
Poll
Question: ท่านคิดอย่างไรกับการจำกัดไม่ให้นักเรียน ม.1, ม.2 สอบสอวน.
ไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการจำกัดเสรีภาพทางการศึกษา - 117 (69.2%)
เห็นด้วย เพราะถ้าเด็กเก่งและเข้ามาเร็ว จะอยู่ได้หลายปีและกันที่คนอื่น - 8 (4.7%)
ไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการทำลายบรรยากาศความกระตือรือร้นทางการศึกษา - 36 (21.3%)
เห็นด้วย เพราะเด็กขนาดนี้อายุยังน้อย เดี๋ยวเครียดก่อนวัยอันควร - 6 (3.6%)
เห็นด้วย เพราะเด็ก ๆ ฉลาดเกินไป สอบได้หลายวิชา ทำให้สอวน.บริหารจัดการเวลาลำบาก - 2 (1.2%)
Total Voters: 168

Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ทำไมไม่ให้เด็ก ม1-ม2 สอบฟิสิกส์ สอวนปี 53 ละครับ  (Read 42672 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
SK_49428
neutrino
*

« Reply #30 on: July 15, 2010, 04:21:03 PM »

โหวตแล้วครับ  Smiley
Carapace :P
neutrino
*

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

« Reply #31 on: July 15, 2010, 06:39:58 PM »

โหวตแล้วเหมือนกันครับ coolsmiley
ong_at_bodin
neutrino
*

« Reply #32 on: July 24, 2010, 05:54:20 PM »

น่าแปลกนะครับที่บอกว่า สอวนเป็นของนักเรียนระดับม.3ขึ้นไป ถ้าเป็นแบบนั้น ทำไม่ไม่ออกกฎห้ามนักเรียนต่ำกว่าม.3สอบตั้งแต่แรกละ?? uglystupid2
CanonX
neutrino
*

« Reply #33 on: August 18, 2010, 11:04:22 AM »

เพิ่งรู้เหมือนกันนะครับว่าเขาห้ามเด็ก ม.1-2 สอบ

ผมเป็นนักเรียนโรงเรียนภูเก็ตวิทยาลัย ม.3 สอบสอวน.ฟิสิกส์ ในห้องสอบก็มีน้องๆม.2 สอบเหมือนกันนี่ครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

หลังจากที่ผมสอบเสร็จ ก็ลองถามรุ่นน้องคนอื่นๆดู ก็ไม่มีปัญหาอะไรเหมือนกันครับ เรียบร้อยดี

เลยคิดว่าอาจจะเป็นเฉพาะศูนย์หรือเปล่าครับ?

*หมายเหตุ สถานที่ที่ผมสอบคือที่โรงเรียนภูเก็ตวิทยาลัย ข้อสอบจากศูนย์มอ.หาดใหญ่
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #34 on: August 18, 2010, 04:01:28 PM »

เพิ่งรู้เหมือนกันนะครับว่าเขาห้ามเด็ก ม.1-2 สอบ

ผมเป็นนักเรียนโรงเรียนภูเก็ตวิทยาลัย ม.3 สอบสอวน.ฟิสิกส์ ในห้องสอบก็มีน้องๆม.2 สอบเหมือนกันนี่ครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

หลังจากที่ผมสอบเสร็จ ก็ลองถามรุ่นน้องคนอื่นๆดู ก็ไม่มีปัญหาอะไรเหมือนกันครับ เรียบร้อยดี

เลยคิดว่าอาจจะเป็นเฉพาะศูนย์หรือเปล่าครับ?

*หมายเหตุ สถานที่ที่ผมสอบคือที่โรงเรียนภูเก็ตวิทยาลัย ข้อสอบจากศูนย์มอ.หาดใหญ่

ตอนแรกเขาจะห้ามสอบตั้งแต่ปีนี้ แต่มีเสียงคัดค้าน เขาก็เลยบอกว่าให้ปีนี้เหมือนเดิมไปก่อน แต่เขาตั้งใจจะไม่ให้เด็ก ม.1-ม.2 สอบตั้งแต่ปีหน้าเป็นต้นไป  Sad

forfar
neutrino
*

« Reply #35 on: September 01, 2010, 09:47:20 AM »

จริงๆแล้ว ไม่ควรจำกัดสิทธิ์เกี่ยวกับเรื่องการสอบแข่งขัน

ใครจะรู้สักวัน อาจมีเด็กอนุบาล หรือ เด็กประถม มาสอบแล้วได้เข้าค่ายเป็นตัวแทนประเทศก็ได้

ต้องขอขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยแย้งในที่ประชุมให้กับเด็กๆ และก็ต้องรบกวนขอให้ช่วยกันแย้งสำหรับปีหน้าด้วย

ส่วนตัวลูกอยู่ ม.4 แล้วคงไม่มีปัญหาอะไร แต่การสอบ สอวน ก็เคยทำให้ลูกได้มีความตั้งใจอ่านหนังสือ และเรียนรู้เพิ่มเติมจากในชั้นเรียน

ก็อยากให้เด็กรุ่นหลังที่มีความตั้งใจได้รับโอกาสอันนี้ด้วย
jirawas
neutrino
*

« Reply #36 on: September 21, 2010, 09:58:38 AM »

โหวตแล้วครับ  สอวน.น่าจะเปิดโอกาสให้เด็ก ม.1-ม.2 มากกว่านี้
อย่างน้องเพื่อนผม อยู่ม.1 เก่งกว่าพี่ม.3 อีก
ohloy
neutrino
*

« Reply #37 on: September 24, 2010, 04:41:22 PM »

ลูกผมอยู่ชั้นม 2  ปีนี้สามารถสอบได้สอวนวิชาฟิสิกส์ ซึ่งเด็กก็ดีใจมาก และก็จะได้เป็นกำลังใจให้ใฝ่รู้ในวิชานี้ต่อไปให้มากขึ้น   ขอขอบคุณทางศูนย์มากที่ให้โอกาสเด็ก ๆ เหล่านี้ และหวังว่าทางอ.เย็นใจ หรือทางสอวน  จะได้อ่านข้อความที่คนที่สอบหรือได้เข้าค่ายได้แสดงความคิดเห็นเพื่อทบทวนนโยบายต่อไปในปีหน้าด้วยครับ    ขอบคุณมาก ๆ อีกครั้งครับ ; icon adore icon adore icon adore
bible
neutrino
*

« Reply #38 on: November 16, 2010, 08:39:23 PM »

จริง ๆ ไม่ทราบว่าเหตุผลอะไรที่ทาง สอวน ไม่ให้เด็กสอบ  แต่เด็กก็มีการเตรียมตัวมาแล้วเป็นปี กลับไม่ให้สอบ จริง ๆ ถ้าไม่ให้สอบน่าจะมีการประกาศล่วงหน้า ก่อนนะครับ

แล้วปี54จะให้เด็กม.1-2สอบไหมครับ
ปีหน้าผมอยู่ม.2แล้วและผมอยากสอบด้วยครับ
« Last Edit: November 16, 2010, 08:42:12 PM by banble » Logged
SuperHelper

« Reply #39 on: November 16, 2010, 09:20:50 PM »

...

แล้วปี54จะให้เด็กม.1-2สอบไหมครับ
ปีหน้าผมอยู่ม.2แล้วและผมอยากสอบด้วยครับ

ได้ยินมาว่าจะไม่ให้สอบ ถ้าอยากสอบจริงๆ ก็ต้องช่วยกันเรียกร้องให้สอวน.พิจารณาใหม่  coolsmiley

bible
neutrino
*

« Reply #40 on: November 16, 2010, 09:34:56 PM »

...

ได้ยินมาว่าจะไม่ให้สอบ ถ้าอยากสอบจริงๆ ก็ต้องช่วยกันเรียกร้องให้สอวน.พิจารณาใหม่  coolsmiley

แล้วเรียกร้องยังครับเพราะม.3ก็ต้องเตรียมตัวสอบเข้าม.4แล้วครับ
SuperHelper

« Reply #41 on: November 16, 2010, 09:39:27 PM »

...

แล้วเรียกร้องยังครับเพราะม.3ก็ต้องเตรียมตัวสอบเข้าม.4แล้วครับ

ผมก็ช่วยเรียกร้องให้มาตั้งนานแล้ว พวกเด็ก ๆ และผู้ปกครองก็ต้องช่วยด้วย จะเขียนจดหมาย โทรศัพท์ หรือสื่อสารอะไรไปที่สอวน.ก็ได้ รีบ ๆ ทำกันได้แล้ว

bible
neutrino
*

« Reply #42 on: November 16, 2010, 09:44:25 PM »

...

ผมก็ช่วยเรียกร้องให้มาตั้งนานแล้ว พวกเด็ก ๆ และผู้ปกครองก็ต้องช่วยด้วย จะเขียนจดหมาย โทรศัพท์ หรือสื่อสารอะไรไปที่สอวน.ก็ได้ รีบ ๆ ทำกันได้แล้ว

ครับผมจะรีบทำครับ
kasapa
neutrino
*

« Reply #43 on: November 18, 2010, 02:45:55 PM »

สมัยผม ก็เรียนตอน ม4 นะครับ เด็กสมัยนี้โตไวจัง

GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #44 on: November 23, 2010, 08:17:08 PM »

สอวนเค้าประกาศห้ามต่ำกว่า ม 3 สอบแล้ว   
http://www.posn.or.th/index.php?option=com_content&task=view&id=224&Itemid=79 
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น