ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40819 Posts in 6026 Topics- by 5971 Members - Latest Member: Plukker
Poll
Question: ท่านคิดอย่างไรกับการจำกัดไม่ให้นักเรียน ม.1, ม.2 สอบสอวน.
ไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการจำกัดเสรีภาพทางการศึกษา - 117 (69.2%)
เห็นด้วย เพราะถ้าเด็กเก่งและเข้ามาเร็ว จะอยู่ได้หลายปีและกันที่คนอื่น - 8 (4.7%)
ไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการทำลายบรรยากาศความกระตือรือร้นทางการศึกษา - 36 (21.3%)
เห็นด้วย เพราะเด็กขนาดนี้อายุยังน้อย เดี๋ยวเครียดก่อนวัยอันควร - 6 (3.6%)
เห็นด้วย เพราะเด็ก ๆ ฉลาดเกินไป สอบได้หลายวิชา ทำให้สอวน.บริหารจัดการเวลาลำบาก - 2 (1.2%)
Total Voters: 168

Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ทำไมไม่ให้เด็ก ม1-ม2 สอบฟิสิกส์ สอวนปี 53 ละครับ  (Read 42665 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ohloy
neutrino
*

« Reply #15 on: July 06, 2010, 09:03:23 AM »

เรียน อ.ปิยะพงษ์  ครับ รบกวนถามด้วยว่า ทำไม ม.บูรพา ถึงรับสอบของเด็ก ม. 1-2  ได้ละครับ 
                                                                                      ขอบคุณมากครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #16 on: July 06, 2010, 10:04:25 AM »

เรียน อ.ปิยะพงษ์  ครับ รบกวนถามด้วยว่า ทำไม ม.บูรพา ถึงรับสอบของเด็ก ม. 1-2  ได้ละครับ 
                                                                                      ขอบคุณมากครับ

ไม่ทราบครับ โทรฯไปถามสอวน.เลยครับ ผมไม่รู้เรื่องนโยบายของสอวน.ครับ ...

SuperHelper

« Reply #17 on: July 07, 2010, 06:26:59 PM »

ใน web สอวน ก็มีเด็กไป post ถามเหมือนกันครับ แต่ก็ยังไม่ได้คำตอบโดยให้ ม. 1- ม.2   สอบได้แต่ วิชา เลข และวิชาคอมพิวเตอร์  สงสารเด็กที่อุตส่าห์เตรียมตัวมาทั้งปีนะครับ  ขอคุณครับ

ไปดูที่เว็บสอวน.มาเมื่อกี้นี้  ไม่น่าไปบังคับกันเลย  ความเห็นผมคือควรปล่อยเสรี ทั้งที่โรงเรียนและบ้าน ให้เด็กเรียนด้วยความรัก ไม่ใช่เรียนเพื่อแข่งกันเพื่อหน้าตาของโรงเรียน พ่อแม่ หรือแม้แต่ประเทศชาติ

วันพุธหน้าจะมีประชุมฟิสิกส์สวอน.ศูนย์เตรียมฯ จะถามในที่ประชุมฯดูว่าเรื่องนี้เป็นนโยบายของใคร   coolsmiley

ประชุมมาแล้วครับ

ตอนแรกดูจากพวกใบสมัครที่ทางศูนย์ฯเตรียมไว้สำหรับการประชุม ก็เห็นว่าเหมือนของปีก่อน ๆ มีวิชาชีววิทยาที่ต่างจากวิชาอื่น ที่รับเฉพาะเด็ก ม.3 ขึ้นไป
แต่พอประชุมไปสักหน่อย อาจารย์วุทธิพันธุ์มาถึงก็บอกว่าสอวน. (อาจารย์เย็นใจ) ให้รับตั้งแต่ ม.3 ขึ้นไปเหมือนกัน ก็เลยช็อค!  อาจารย์วุทธิพันธุ์ไม่ยอมบอกเหตุผลด้วย บอกว่าเขาสั่งมา ก็ให้เอาอย่างนั้น  ผมพยายามเสนอความเห็นอื่นไป ก็ไม่สนใจ ผู้ที่ประชุมคนอื่นก็ไม่ค่อยเสนอความเห็นกัน คงเห็นว่าสิ้นหวังกับการใช้เหตุผล

อาจารย์สุวรรณได้พยายามอธิบายว่าเหตุผลของสอวน. (อาจารย์เย็นใจ) คือ

1. มีเด็กบางคนสอบได้ทั้ง Junior Science และสอวน.ชีวะฯ ฟิสิกส์  ทำให้มีปัญหาเวลาชนกัน

- ผมได้ให้เหตุผลไปว่า ถ้าเวลาชนกัน เด็กก็ต้องเลือกไปทางใดทางหนึ่งอยู่แล้ว ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ซึ่งเด็กที่มีปัญหาปีที่แล้วก็มีแค่สองคน (เท่าที่รู้) แล้วเขาก็ได้เลือกไปทางใดทางหนึ่งแล้ว ไม่เห็นต้องไปปิดกั้นนักเรียนอีกเป็นร้อยเป็นพันทั่วประเทศเลย

2. เด็กเก่งบางคนที่เข้ามาเร็วแล้วติดเป็นตัวแทนหลายปีไปกันที่เด็กอื่นให้ไม่มีโอกาสไป

- ผมเสนอไปว่า ก็อาจเสนอไปยังสสวท.ได้ว่าให้นักเรียนแต่ละคนเป็นตัวแทนได้ไม่เกินกี่ครั้งก็ได้ แล้วแต่จะตกลงกัน  ไม่ควรแก้ปัญหาที่เกิดจากคนหนึ่งหรือสองคน โดยทำให้เด็กที่มีความกระตือรือร้นอีกหลายร้อยคนเสียโอกาสไป

3. ที่ให้วิชาคณิตศาสตร์ คอมพิวเตอร์ ดาราศาสตร์ รับเด็กต่ำกว่า ม.3 ได้ เพราะวิชาเหล่านั้นไม่มีในการแข่งขัน Junior Science

- ผมเสนอไปว่าเด็กที่จะไปแข่ง Junior Science ได้ต้องเก่งทั้งสามวิชา ซึ่งหาได้ไม่กี่คน  เด็กหลายคนที่ชอบวิชาใด ๆ วิชาหนึ่งเป็นพิเศษอย่างเดียว ไม่มีโอกาสที่จะไปในเส้นทางของ Junior Science หรอก  นอกจากนั้นเนื้อหาที่เรียนใน Junior Science ก็ไม่ท้าทายเท่ากับในสอวน.ที่เขาสนใจ

4. ถ้าให้เด็กม.1, ม.2 สอบ จะทำให้เด็กเครียด เพราะถูกเร่งให้เรียน

- เหตุผลนี้ขัดกับการที่ยอมให้เด็ก ม.1, ม.2 สอบในวิชาอื่น (เลข คอมพิวเตอร์ ดาราศาสตร์) ได้  ทำไมเด็กสอบฟิสิกส์ เคมี ชีวะ แล้วเครียด แต่วิชาอื่นไม่เครียด???
- คิดไปเองหรือเปล่าว่าเด็กทุกคนถ้ามาสอบแล้วต้องเครียด ต้องถูกพ่อแม่บังคับ สอวน.หวังดีเลยช่วยปิดโอกาสไม่ให้เด็กเครียด

ที่พูดในที่ประชุมก็มีประมาณนี้ เพราะอาจารย์วุทธิพันธุ์ไม่สนใจฟังเหตุผลใดทั้งสิ้น (ตอนแรกผู้อำนวยการโรงเรียนเตรียมฯเป็นประธานในที่ประชุมฯ แต่ติดธุระด่วน  อาจารย์วุทธิพันธุ์เลยเป็นประธานฯ)

ตอนนี้ผมหมดปัญญา ไม่รู้จะทำอย่างไรดี  

มูลนิธิสอวน.ตั้งขึ้นมาเพื่อส่งเสริมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ให้กับนักเรียน  ดังนั้นนักเรียนและผู้ปกครองที่มีความเห็นต่าง ต้องช่วยกันเสนอความเห็นไปยังสอวน.กันมาก ๆ ...

Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #18 on: July 07, 2010, 08:13:58 PM »

ต้องช่วยกันอนุรักษ์ "เด็กปีศาจ" เอาไว้นะครับ ผมคิดว่าที่ได้ไปเป็นตัวแทนเพราะเก่ง นะครับไม่ใช่อยู่มานาน ไม่น่าเกี่ยว
ผมรู้จัก สอวน ก็ขึ้นม.4แล้วยังนึกเสียดายเลยว่าน่าจะรู้ก่อนหน้านี้ เพราะเรียนแล้วสนุกได้รู้สิ่งที่ไม่เคยรู้ แลปก็น่าสนใจ ถ้าจะเครียดก็คงเพราะยึดติดกับการแข่งมากไปหรือผู้ปกครองกดดันไม่ใช่เครียดเพราะเรียนหรอกครับ เพราะถ้าเหนื่อยหรือไม่ไหวจริงๆเลิกก็ยังได้ไม่ใช่บังคับเราเลือกสมัครมาเอง
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #19 on: July 07, 2010, 08:18:37 PM »

เห็นด้วนว่าอายุไม่เกี่ยว รุ่นน้องบางคนเทพกว่ารุ่นพี่อีก
ohloy
neutrino
*

« Reply #20 on: July 07, 2010, 09:03:14 PM »

ขอขอบคุณอาจารย์มากครับที่กรุณาช่วยสอบถามให้ ทำให้เห็นว่ายังมีอาจารย์ที่สามารถคุยด้วยเหตุผลและเห็นแก่เด็ก ๆ  อยู่บ้าง คือตอนนี้ ลูกผมคงต้องเบนเข็มไปอ่านหนังสือเลขแทนเพื่อสอบสอวน ตามโอกาสที่มีอยู่ เพียงแต่อยากจะบอกว่าเป็นการปิดกั้นเด็ก แทนที่เด็กสามารถศึกษาวิชาที่ชอบได้อย่างเต็มที่และมีสนามสอบรองรับเพื่อทดสอบความรู้ และที่สำคัญคือเมื่อสอบได้ก็ได้โอกาสเข้าไปต่อยอดจากบุคลากรที่มีความสามารถระดับประเทศกลับเลื่อนเด็กเหล่านี้ไปอีก 1-2 ปี  แต่ยังไงก็ขอขอบคุณอาจารย์มากครับ icon adore icon adore icon adore icon adore
thamonwan
neutrino
*

« Reply #21 on: July 07, 2010, 10:12:17 PM »

คิดว่าเราไม่ควรจำกัดเด็กนะคะ เพราะการเรียนรู้เกิดได้ทุกวัย ไม่ว่าจะอายุเท่าไรก็มีสิทธิที่จะได้รับการเรียนในสิ่งที่ชอบ เด็กบางคนมีความใฝ่ฝันอยากจะสอบ สอวน.มาตั้งแต่อยู่ประถม หลายครั้งที่หนูได้มีโอกาสมองเห็นพี่ๆหลายคนที่ได้เป็นตัวแทนประเทศ หรือใครๆ ที่เค้าได้เรียนอยู่ในค่าย สอวน. ก็รู้สึกมีความภาคภูมิใจและอยากที่จะเป็นเหมือนๆ กับเขาเหล่านั้น แต่พอมาถึงเวลาที่ควรจะมีโอกาส ก็ไม่ได้รับโอกาสนั้น ซึ่งบางครั้งอาจทำให้พลาดอะไรบางอย่างในชีวิตได้ การที่เราสามารถที่จะเข้าได้ตั้งแต่อายุน้อยๆ ตัวหนูมองอีกแง่นึงว่าเป็นการสั่งสมประสบการณ์ไว้ให้มีความรู้พอ และรู้จริง เพื่อที่จะทำตามความฝันที่ได้ตั้งไว้
   พยายามอย่ามองว่าเป็นความฝันที่สูงเกินไปหรือเปล่า หรือว่ายังไม่ถึงเวลาที่จะต้องทำ เพราะทุกคนมีวิจารณญาณที่จะเลือกทำสิ่งต่างๆเหมือนกัน ถึงแม้ว่าในสมัยนี้อาจมีการแข่งขันกันมากเพื่อที่จะได้เข้าสอวน จึงมีการไปติวเพื่อเข้าโดยเฉพาะ อาจหวังแค่ว่ามีอยากมีชื่อเสียงหรือว่าโดนบังคับหรือสอบเพราะว่ามีสิทธิพิเศษเยอะ แต่ว่าก็ยังมีคนส่วนนึงที่ต้องการเข้าสอวน ด้วยความหวังที่อยากให้ความฝันของตัวเองได้เป็นจริง
  อยากจะให้เปิดโอกาสให้เด็กๆแต่ละคนจริงๆ ค่ะ
MarshalZhukov
neutrino
*

« Reply #22 on: July 09, 2010, 07:21:43 PM »

ไม่เห็นด้วย  เพราะเป็นการจำกัดเสรีภาพทางการศึกษา
  Disagree as to limit academic freedom.
  Не согласен, чтобы ограничить академическую свободу.

ให้โอกาสเด็กเถิดครับ เพื่อชาติ เพื่อพระปณิธานสมเด็จพระพี่นางฯนะครับ

อนาคตของวงการวิทยาศาสตร์ไทยนั้นยังต้องการเด็กที่จะมาฝึกประสบการณ์อีกจำนวนมาก ฉะนั้นขอความกรุณาผู้ใหญ่ทุกท่านที่เกี่ยวข้อง ขอให้ทำความฝันของเด็กเป็นจริงนะครับ  coolsmiley

« Last Edit: July 09, 2010, 07:23:17 PM by MarshalZhukov » Logged
divine
neutrino
*

« Reply #23 on: July 09, 2010, 09:16:46 PM »

ไม่เห็นด้วยนะครับ เพราะผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่มีโอกาสเข้าค่ายฟิสิกส์ ขณะเรียนอยู่ม.2
ผมรู้สึกว่าการที่ไม่ให้มีสิทธ์สอบสอวน. นั้นเป็นสิ่งที่น่าเสียดายอย่างยิ่ง
เพราะความรู้ที่ได้จากการเข้าค่ายนั้น หาไม่ได้อีกแล้ว หรือถ้าหาได้ ก็คงยากมากๆ
ค่ายนี้ช่วยส่งเสริมศักยภาพของนักเรียนอย่างดีเยี่ยม ดูแลอย่างดีด้วย
ส่วนบรรยากาศในค่ายก็ดีมากๆ รุ่นพี่ก็ใจดี คอยให้คำแนะนำต่างๆ พยายามตอบคำถามให้เราเข้าใจจนได้
แล็บก็สนุก ตื่นเต้น แม้จะงงบ้าง บางครั้ง แต่โอกาสที่เราได้สามารถจับต้องอุปกรณ์การทดลอง
ของจริงแบบนี้นั้น ไม่สามารถหาได้ในหลักสูตรการเรียนทั่วไปตามโรงเรียนต่างๆ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง อาจารย์ในค่ายนั้นใจดีมากๆ สอนเราอย่างเต็มที่ เด็กคนไหนไม่เข้าใจก็สามารถถามได้
อาจารย์เอาใจใส่นักเรียนมากๆ ทำให้ถึงแม้เนื้อหาจะยาก แต่เด็กนักเรียนก็มีความกระตือรือร้นที่จะศึกษา
ผมคิดว่าบรรยากาศในค่ายไม่เห็นจะเครียดอย่างที่คนอื่นๆแสดงความคิดเห็นกันเลย

ขอแสดงความเสียใจกับรุ่นน้องด้วยนะครับ และหวังว่าทางมูลนิธิสอวน.จะมีการทบทวนและเปลี่ยนแปลงความคิด
เพื่อให้โอกาสเด็กใหม่อีกครั้งด้วยนะครับ
Carapace :P
neutrino
*

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

« Reply #24 on: July 11, 2010, 02:31:01 PM »

ไม่เห็นด้วยนะครับ เพราะผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่มีโอกาสเข้าค่ายฟิสิกส์ ขณะเรียนอยู่ม.2
ผมรู้สึกว่าการที่ไม่ให้มีสิทธ์สอบสอวน. นั้นเป็นสิ่งที่น่าเสียดายอย่างยิ่ง
เพราะความรู้ที่ได้จากการเข้าค่ายนั้น หาไม่ได้อีกแล้ว หรือถ้าหาได้ ก็คงยากมากๆ
ค่ายนี้ช่วยส่งเสริมศักยภาพของนักเรียนอย่างดีเยี่ยม ดูแลอย่างดีด้วย
ส่วนบรรยากาศในค่ายก็ดีมากๆ รุ่นพี่ก็ใจดี คอยให้คำแนะนำต่างๆ พยายามตอบคำถามให้เราเข้าใจจนได้
แล็บก็สนุก ตื่นเต้น แม้จะงงบ้าง บางครั้ง แต่โอกาสที่เราได้สามารถจับต้องอุปกรณ์การทดลอง
ของจริงแบบนี้นั้น ไม่สามารถหาได้ในหลักสูตรการเรียนทั่วไปตามโรงเรียนต่างๆ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง อาจารย์ในค่ายนั้นใจดีมากๆ สอนเราอย่างเต็มที่ เด็กคนไหนไม่เข้าใจก็สามารถถามได้
อาจารย์เอาใจใส่นักเรียนมากๆ ทำให้ถึงแม้เนื้อหาจะยาก แต่เด็กนักเรียนก็มีความกระตือรือร้นที่จะศึกษา
ผมคิดว่าบรรยากาศในค่ายไม่เห็นจะเครียดอย่างที่คนอื่นๆแสดงความคิดเห็นกันเลย

ขอแสดงความเสียใจกับรุ่นน้องด้วยนะครับ และหวังว่าทางมูลนิธิสอวน.จะมีการทบทวนและเปลี่ยนแปลงความคิด
เพื่อให้โอกาสเด็กใหม่อีกครั้งด้วยนะครับ
ผมก็เห็นด้วยกับคุณ divine นะครับ เพราะผมเองก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ได้เข้าค่ายตั้งแต่ม.2 ได้ประสบการณ์และความรู้หลายๆอย่างกลับไปครับ
nuttachai
neutrino
*

« Reply #25 on: July 11, 2010, 04:34:40 PM »

ผมก็เห็นด้วยกับคุณ divine นะครับ เพราะผมเองก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ได้เข้าค่ายตั้งแต่ม.2 ได้ประสบการณ์และความรู้หลายๆอย่างกลับไปครับ
ผมก็ไม่เห็นด้วยเช่นกันครับ
SuperHelper

« Reply #26 on: July 11, 2010, 04:45:21 PM »

...

แสดงความคิดเห็น แล้วช่วยโหวตที่ด้านบนด้วยครับ  Grin

ohloy
neutrino
*

« Reply #27 on: July 14, 2010, 12:48:05 PM »

เรียนอ.ปิยะพงษ์ครับ
                   เมื่อวานนี้ผมได้เข้าไปที่เวบไซด์ รร.สวนกุหลาบพบรายละเอียดเกี่ยวกับการสมัคร สอวน วิชาฟิสิกส์ได้พิมพ์ออกมาเป็นทางการแล้วและไม่ได้ระบุบังคับว่าเด็ก ม1. - ม.2 ห้ามสอบ  (ระบุแค่กำลังศึกษาอยู่ไม่เกินระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่5)  จึงได้โทรไปสอบถามที่ สอวน อีกครั้ง  ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าให้รอประกาศจากทาง สอวน ในเรื่องดังกล่าวในอาทิตย์หน้า   จึงได้โทรไปถามที่โรงเรียนเตรียมอุดม  ทางอาจารย์ที่โรงเรียนเตรียมอุดมแจ้งว่าตกลงปีนี้ให้สอบได้แต่ปีหน้าจะไม่ให้ เพราะการเปลี่ยนข้อกำหนดต้องแจ้งล่วงหน้า 1 ปี   เพราะมีอาจารย์ได้แย้งในที่ประชุม(ต้องขอขอบคุณ อ.ปิยะพงษ์อีกครั้ง icon adore icon adore icon adore)  เรียนมาเพื่อให้ทุกคนทราบจะได้เตรียมตัวแต่เนิ่น ๆ ครับ reading reading reading reading reading
dang09
neutrino
*

« Reply #28 on: July 14, 2010, 01:38:54 PM »

ลูกดิฉันเป็นคนหนึ่งที่ลูกเรียนพิเศษเพื่อสอบ สอวน.เคมี และกำลังเรียนอยู่ชั้น ม.2 ซึ่งผู้ใหญ่ก็หาเหตุผลในการตัดสิทธิ์ไม่ให้เด็กสอบตามเหตุผลที่ผู้ใหญ่คิดว่าน่าจะใช่ แต่ท่านไม่ได้สอบถามเด็กว่าเด็กที่เขาต้องการสอบจริง ๆ เขาจะเสียใจขนาดไหน ปัญหาที่เกิดขึ้นจากเด็กสอบได้หลายที่ผู้ใหญ่ก็ต้องหาทางแก้ไข แต่ไม่ใช่แก้ไขโดยการรอดสิทธิที่เด็กมีอยู่ เพราะท่านคือกลุ่มคนที่ต้องให้โอกาศแก่เด็กที่ต้องการหาความรู้ด้วยความตั้งใจและบริสุทธิใจจริง ๆ อย่าปิดกั้นเขาเพราะแค่ท่านเห็นว่า......................แล้วประเทศจะพัฒนาได้อย่างไร
nuttachai
neutrino
*

« Reply #29 on: July 14, 2010, 08:58:29 PM »

...

แสดงความคิดเห็น แล้วช่วยโหวตที่ด้านบนด้วยครับ  Grin
โหวตแล้วครับ
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น