ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40739 Posts in 6014 Topics- by 5871 Members - Latest Member: Pennapa sompet
Poll
Question: ท่านคิดอย่างไรกับการจำกัดไม่ให้นักเรียน ม.1, ม.2 สอบสอวน.
ไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการจำกัดเสรีภาพทางการศึกษา - 117 (69.2%)
เห็นด้วย เพราะถ้าเด็กเก่งและเข้ามาเร็ว จะอยู่ได้หลายปีและกันที่คนอื่น - 8 (4.7%)
ไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการทำลายบรรยากาศความกระตือรือร้นทางการศึกษา - 36 (21.3%)
เห็นด้วย เพราะเด็กขนาดนี้อายุยังน้อย เดี๋ยวเครียดก่อนวัยอันควร - 6 (3.6%)
เห็นด้วย เพราะเด็ก ๆ ฉลาดเกินไป สอบได้หลายวิชา ทำให้สอวน.บริหารจัดการเวลาลำบาก - 2 (1.2%)
Total Voters: 168

Pages: 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ทำไมไม่ให้เด็ก ม1-ม2 สอบฟิสิกส์ สอวนปี 53 ละครับ  (Read 40823 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ohloy
neutrino
*

« on: June 30, 2010, 09:08:54 AM »

จริง ๆ ไม่ทราบว่าเหตุผลอะไรที่ทาง สอวน ไม่ให้เด็กสอบ  แต่เด็กก็มีการเตรียมตัวมาแล้วเป็นปี กลับไม่ให้สอบ จริง ๆ ถ้าไม่ให้สอบน่าจะมีการประกาศล่วงหน้า ก่อนนะครับ
« Last Edit: July 09, 2010, 12:01:15 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: June 30, 2010, 03:57:48 PM »

จริง ๆ ไม่ทราบว่าเหตุผลอะไรที่ทาง สอวน ไม่ให้เด็กสอบ  แต่เด็กก็มีการเตรียมตัวมาแล้วเป็นปี กลับไม่ให้สอบ จริง ๆ ถ้าไม่ให้สอบน่าจะมีการประกาศล่วงหน้า ก่อนนะครับ

ทางสอวน.ไม่เคยห้ามนักเรียนสอบฟิสิกส์อย่างที่อ้างเลย  สำหรับศูนย์โรงเรียนเตรียมอุดมฯนักเรียนสามารถมาสมัครสอบได้ตั้งแต่อนุบาลจนถึงม.4 สำหรับชั้นไม่เกินม.4 และตั้งแต่อนุบาลจนถึงม.5 สำหรับชั้นไม่เกินม.5  คนที่เอาไปอ้างอย่างอื่นไม่ทราบมาเอาอะไรมาอ้าง  knuppel2 knuppel2 knuppel2

ohloy
neutrino
*

« Reply #2 on: June 30, 2010, 04:36:06 PM »

เรียน อ.ปิยะพงษ์  ครับ
              ทางโรงเรียนสาธิตปทุมวันได้แจ้งนักเรียนมาเมื่อวันจันทร์นี้ครับ  โดยระบุว่าทาง สอวนได้ห้ามในปีนี้  และได้โทรไปสอบถามทางสอวน แต่ยังไม่ได้รับเหตุผลที่พอจะเข้าใจได้นะครับ    ถ้า อาจารย์จะช่วยกรุณาสอบถามเพื่ออธิบายเหตุผลได้จะได้เข้าใจมากยิ่งขึ้นนะครับ  ขอบคุณมากครับ
SuperHelper

« Reply #3 on: June 30, 2010, 05:10:46 PM »

เรียน อ.ปิยะพงษ์  ครับ
              ทางโรงเรียนสาธิตปทุมวันได้แจ้งนักเรียนมาเมื่อวันจันทร์นี้ครับ  โดยระบุว่าทาง สอวนได้ห้ามในปีนี้  และได้โทรไปสอบถามทางสอวน แต่ยังไม่ได้รับเหตุผลที่พอจะเข้าใจได้นะครับ    ถ้า อาจารย์จะช่วยกรุณาสอบถามเพื่ออธิบายเหตุผลได้จะได้เข้าใจมากยิ่งขึ้นนะครับ  ขอบคุณมากครับ

วิชาฟิสิกส์นี่ยอมให้ตั้งแต่อนุบาลแน่ ๆ แต่วิชาอื่นไม่รู้ว่าแต่ละศูนย์มีข้อกำหนดอย่างใด

ไปโพสต์ถามที่เว็บสอวน.โดยตรงเลยจะดีไหม  Grin

ohloy
neutrino
*

« Reply #4 on: June 30, 2010, 05:19:07 PM »

ใน web สอวน ก็มีเด็กไป post ถามเหมือนกันครับ แต่ก็ยังไม่ได้คำตอบโดยให้ ม. 1- ม.2   สอบได้แต่ วิชา เลข และวิชาคอมพิวเตอร์  สงสารเด็กที่อุตส่าห์เตรียมตัวมาทั้งปีนะครับ  ขอคุณครับ
SuperHelper

« Reply #5 on: June 30, 2010, 05:39:15 PM »

ใน web สอวน ก็มีเด็กไป post ถามเหมือนกันครับ แต่ก็ยังไม่ได้คำตอบโดยให้ ม. 1- ม.2   สอบได้แต่ วิชา เลข และวิชาคอมพิวเตอร์  สงสารเด็กที่อุตส่าห์เตรียมตัวมาทั้งปีนะครับ  ขอคุณครับ

ไปดูที่เว็บสอวน.มาเมื่อกี้นี้  ไม่น่าไปบังคับกันเลย  ความเห็นผมคือควรปล่อยเสรี ทั้งที่โรงเรียนและบ้าน ให้เด็กเรียนด้วยความรัก ไม่ใช่เรียนเพื่อแข่งกันเพื่อหน้าตาของโรงเรียน พ่อแม่ หรือแม้แต่ประเทศชาติ

วันพุธหน้าจะมีประชุมฟิสิกส์สวอน.ศูนย์เตรียมฯ จะถามในที่ประชุมฯดูว่าเรื่องนี้เป็นนโยบายของใคร   coolsmiley
« Last Edit: July 07, 2010, 06:27:46 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ohloy
neutrino
*

« Reply #6 on: June 30, 2010, 05:42:48 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ : great icon adore great uglystupid2
SuperHelper

« Reply #7 on: July 05, 2010, 05:42:31 PM »

ช่วยกันแสดงความเห็นหน่อยครับ

ขอโทษที่ต้องสมัครเป็นสมาชิกก่อนจึงจะลงคะแนนได้ครับ ซอฟท์แวร์มันบังคับว่าต้องเป็นสมาชิกเท่านั้นจึงจะโหวตได้ครับ  coolsmiley
« Last Edit: July 08, 2010, 10:38:43 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #8 on: July 05, 2010, 05:53:59 PM »

ไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการทำลายบรรยากาศความกระตือรือล้นทางการศึกษา
หมายถึงไปวิ่งเล่นป่วนค่ายรึเปล่าครับ  2funny

« Last Edit: July 05, 2010, 09:28:27 PM by GunUltimateID » Logged
SuperHelper

« Reply #9 on: July 05, 2010, 06:36:00 PM »

ไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการทำลายบรรยากาศความกระตือรือล้นทางการศึกษา
หมายถึงไปวิ่งเล่นป่วนค่ายรึเปล่าครับ  2funny

แบบอุ้มตุ๊กตาที่ลิงค์นี้ใช่ไหม http://www.dailymail.co.uk/news/article-1241396/Maths-prodigy-Arran-Fernandez-14-youngest-Cambridge-student-1773.html

erk1994
neutrino
*

« Reply #10 on: July 05, 2010, 08:12:55 PM »

Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked
สุดยอดครับ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
tarapon
neutrino
*

« Reply #11 on: July 05, 2010, 08:34:03 PM »

เด็กสมัยนี้เรียนรู้เร็วมาก จึงไม่ควรจำกัดพวกเขา บางที่เขาอาจเก่งกว่าพี่ๆบางคนในค่ายก็ได้ครับ  Grin
g physics
neutrino
*

« Reply #12 on: July 05, 2010, 08:48:54 PM »

ผมคิดว่าไม่น่าจะต้องกําหนดอายุครับ ตอนผมเข้าค่ายก็มีเด็กๆหลายคนที่ทำผลงานได้ดีครับ  Sad
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #13 on: July 05, 2010, 09:28:08 PM »

ผมอ่านผิด อ่านเป็นเห็นด้วย   มันคนละความหมายนี้เอง  buck2
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #14 on: July 05, 2010, 09:56:03 PM »

ผมคิดว่าการจำกัดอายุนั้นเป็นการที่ไม่เหมาะสมครับ embarassed เพราะว่า ความสามารถนั้นไม่ได้วัดกันที่อายุครับ Smiley

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Pages: 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น