ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41263 Posts in 6178 Topics- by 8252 Members - Latest Member: yukiie
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ความแตกต่างระหว่างผลต่าง  (Read 5021 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« on: June 20, 2010, 06:33:52 PM »

อยากทราบความแตกต่างระหว่าง \delta .....  กับ  d ....  เมื่อ ....  คือปริมาณๆหนึ่งครับ  คือเห็นบางครั้งใช้เป็นตัวแรก บางครั้งใช้ตัวที่สองครับ idiot2รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: June 21, 2010, 07:10:11 AM »

อยากทราบความแตกต่างระหว่าง \delta .....  กับ  d ....  เมื่อ ....  คือปริมาณๆหนึ่งครับ  คือเห็นบางครั้งใช้เป็นตัวแรก บางครั้งใช้ตัวที่สองครับ idiot2รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore

ยกตัวอย่างที่พบมา ลอกเอามาลงยาว ๆ เลย  อย่าให้ต้องมานั่งทางในอ่านใจเรา  coolsmiley

AP
neutrino
*

« Reply #2 on: June 21, 2010, 07:18:55 PM »

อยากทราบความแตกต่างระหว่าง \delta .....  กับ  d ....  เมื่อ ....  คือปริมาณๆหนึ่งครับ  คือเห็นบางครั้งใช้เป็นตัวแรก บางครั้งใช้ตัวที่สองครับ idiot2รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore

ยกตัวอย่างที่พบมา ลอกเอามาลงยาว ๆ เลย  อย่าให้ต้องมานั่งทางในอ่านใจเรา  coolsmiley
ขอลองยกตัวอย่างดูนะครับ คือว่า เช่นกรณีของโมเมนต์ความเฉื่อยครับผม \delta I   ในเล่มหนังสือ สอวน.เ่ล่มขาวครับ ส่วนอีกกรณีหนึ่งคือ กรณีที่เป็น  dI  
รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ   icon adore icon adore

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
SuperHelper

« Reply #3 on: June 21, 2010, 07:23:34 PM »

อยากทราบความแตกต่างระหว่าง \delta .....  กับ  d ....  เมื่อ ....  คือปริมาณๆหนึ่งครับ  คือเห็นบางครั้งใช้เป็นตัวแรก บางครั้งใช้ตัวที่สองครับ idiot2รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore

ยกตัวอย่างที่พบมา ลอกเอามาลงยาว ๆ เลย  อย่าให้ต้องมานั่งทางในอ่านใจเรา  coolsmiley
ขอลองยกตัวอย่างดูนะครับ คือว่า เช่นกรณีของโมเมนต์ความเฉื่อยครับผม \delta I   ในเล่มหนังสือ สอวน.เ่ล่มขาวครับ ส่วนอีกกรณีหนึ่งคือ กรณีที่เป็น  dI  
รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ   icon adore icon adore

บอกให้ลอกมายาว ๆ ก็ไม่เชื่อ  knuppel2 knuppel2 knuppel2

AP
neutrino
*

« Reply #4 on: June 21, 2010, 10:02:31 PM »

ยกตัวอย่างที่พบมา ลอกเอามาลงยาว ๆ เลย  อย่าให้ต้องมานั่งทางในอ่านใจเรา  coolsmiley
ขอลองยกตัวอย่างดูนะครับ คือว่า เช่นกรณีของโมเมนต์ความเฉื่อยครับผม \delta I   ในเล่มหนังสือ สอวน.เ่ล่มขาวครับ ส่วนอีกกรณีหนึ่งคือ กรณีที่เป็น  dI   

บอกให้ลอกมายาว ๆ ก็ไม่เชื่อ  knuppel2 knuppel2 knuppel2
อันนี้คัดลอกมาจากสอวน.นะครับ
 \delta I_{cm} = \delta I_{zz}
                     =  r^2 \delta m
 \delta m = \dfrac{M}{\pi R^2}(2\pi r \delta r)
 \therefore  \delta I_{cm} = \dfrac{2M}{R^2}r^3 \delta r
 I_{cm}  = I_{zz}

= \displaystyle \lim_{\delta r \to 0}\displaystyle \sum^{R}_{r=0}\dfrac{2M}{R^2}r^3 \delta r
=  \displaystyle \int_{0}^{R}\dfrac{2M}{R^2}r^3 dr
I_{cm}  = \dfrac{1}{2}MR^2
ตามที่ ได้แสดงมานั้นผมคิดว่าเมื่อทำการใส่  limit แล้วนั้นจะำทำำให้ \delta r  เป็น dr หรอครับ
ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดตรงไหนรบกวนอาจารย์หรือผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
« Last Edit: June 21, 2010, 10:08:22 PM by AP » Logged

SuperHelper

« Reply #5 on: June 21, 2010, 10:26:36 PM »

...
อันนี้คัดลอกมาจากสอวน.นะครับ
\delta I_{cm} = \delta I_{zz}
                     =  r^2 \delta m
 \delta m = \dfrac{M}{\pi R^2}(2\pi r \delta r)
 \therefore  \delta I_{cm} = \dfrac{2M}{R^2}r^3 \delta r
 I_{cm}  = I_{zz}

= \displaystyle \lim_{\delta r \to 0}\displaystyle \sum^{R}_{r=0}\dfrac{2M}{R^2}r^3 \delta r
=  \displaystyle \int_{0}^{R}\dfrac{2M}{R^2}r^3 dr
I_{cm}  = \dfrac{1}{2}MR^2
ตามที่ ได้แสดงมานั้นผมคิดว่าเมื่อทำการใส่  limit แล้วนั้นจะำทำำให้ \delta r  เป็น dr หรอครับ
ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดตรงไหนรบกวนอาจารย์หรือผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ถ้าเราลอกมาถูกต้องหมด ก็เป็นการใช้สัญลักษณ์แบบไม่ค่อยระวัง  ตรงผลบวกควรมีดัชนีบอกว่าเป็นปริมาณที่เท่าใด เช่น เขียนเป็น

\delta I_{cm,i} = \dfrac{2M}{R^2}r_i^3 \delta r_i

ดังนั้น I_{cm} = \displaystyle \lim_{N \to \infty}\displaystyle \sum^{N}_{i=1}\dfrac{2M}{R^2}r_i^3 \delta r_i

แล้วจึงค่อยเปลี่ยนสัญลักษณ์เป็น

I_{cm}=\displaystyle \int_{0}^{R}\dfrac{2M}{R^2}r^3 dr

ถ้าไม่อย่างนั้น ก็ให้ใช้เป็นดิฟเฟอเรนเชียล แล้วข้ามขั้นตอนการบวก ทำเป็นปริพันธ์ไปเลย

dI_{cm} = \dfrac{2M}{R^2}r^3 dr
\int dI_{cm}=I_{cm}=\displaystyle \int_{0}^{R}\dfrac{2M}{R^2}r^3 dr
« Last Edit: June 21, 2010, 10:33:00 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

AP
neutrino
*

« Reply #6 on: June 23, 2010, 08:51:34 AM »

พอเข้าใจบ้างแล้วครับอาจารย์ icon adore icon adore  ขอบคุณมากๆๆครับอาจารย์ที่มาช่วยชี้แนะครับ smitten smitten

AP
neutrino
*

« Reply #7 on: June 26, 2010, 10:28:05 AM »

อยากทราบว่าทำไมไม่เขียนกฎข้อที่หนึ่งของ Thermodynamics เป็นอย่างนี้หรอครับ
  \Delta Q = \Delta U + \Delta W
แต่เขียนเป็น \delta Q = \delta U + \delta W
ผมอ่านแล้วงง ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ icon adore icon adore

SuperHelper

« Reply #8 on: June 26, 2010, 12:01:06 PM »

อยากทราบว่าทำไมไม่เขียนกฎข้อที่หนึ่งของ Thermodynamics เป็นอย่างนี้หรอครับ
  \Delta Q = \Delta U + \Delta W
แต่เขียนเป็น \delta Q = \delta U + \delta W
ผมอ่านแล้วงง ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ icon adore icon adore

มันอยู่ที่เราใช้สัญลักษณ์ต่าง ๆ ด้วยความหมายใด

ถ้าเราใช้ \Delta แทนผลต่างระหว่างค่าใหม่กับค่าเดิม  ปริมาณที่สนใจต้องเป็นปริมาณที่รู้ค่าแน่นอนที่สถานะหนึ่ง ๆ  งานเป็นปริมาณที่คำนวณจากการเปลี่ยนตำแหน่งจากที่หนึ่งไปยังอีกที่หนึ่ง  ค่างาน ณ ตำแหน่งหนึ่ง ๆ จึงไม่มีความหมาย เราจึงเอางานที่สองตำแหน่งลบกันไม่ได้  สัญลักษณ์ \Delta W จึงไม่ควรใช้  จึงควรเขียนเป็นแค่ W เท่านั้น

โดยทั่วไป งานโดยแรงต่าง ๆ เป็นปริมาณที่ขึ้นกับเส้นทาง แต่มีแรงบางแรงที่งานไม่ขึ้นกับเส้นทาง เรียกแรงพวกนั้นว่าแรงอนุรักษ์ เช่น แรงโน้มถ่วง แรงสปริง  สำหรับแรงพวกนี้เรานิยามพลังงานศักย์ที่ตำแหน่งหนึ่ง ๆ ได้   เมื่อระบบอยู่ที่ตำแหน่งหนึ่งเราสามารถกำหนดค่าที่แน่นอนให้กับพลังงานศักย์ที่จุดนั้นได้เมื่อเราเลือกจุดอ้างอิงที่เหมาะสม ค่านี้ไม่ขึ้นกับเส้นทางในการพาระบบไปยังตำแหน่งนั้น  เราจึงสามารถเอาพลังงานศักย์ที่สองตำแหน่งลบกันได้  ในอุณหพลศาสตร์ พลังงานภายในของระบบเป็นปริมาณที่ขึ้นกับสถานะอย่างเดียว เราจึงเขียน \Delta U ได้

ความร้อน Q เป็นพลังงานที่ถ่ายโอนจากที่หนึ่งไปยังอีกที่หนึ่งเนื่องจากสองแห่งมีอุณหภูมิต่างกัน  ความร้อนของระบบตอนที่ระบบอยู่ที่สถานะหนึ่ง ๆ ไม่มีความหมาย จึงไม่มีการเอาความร้อนตอนหนึ่งลบด้วยความร้อนของระบบตอนที่มันอยู่อีกสถานะหนึ่ง  สัญลักษณ์ \Delta Q จึงไม่ควรใช้

เราจึงควรเขียนกฎข้อที่หนึ่งของอุณหพลศาสตร์เป็น Q = \Delta U + W

มีบางกรณีที่เราพิจารณาระบบที่เปลี่ยนสถานะไปเล็กน้อย มีการถ่ายโอนความร้อนน้อย ๆ พลังงานเปลี่ยนไปเล็กน้อย ทำงานเล็กน้อย  ในกรณีนี้บางคนใช้ \delta แทนปริมาณน้อย ๆ และเขียนสมการเป็น \delta Q = \delta U + \delta W  

AP
neutrino
*

« Reply #9 on: June 26, 2010, 12:06:06 PM »

แจ่มแจ้ง smitten แ้ล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ  icon adore

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: