มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7740 Members - Latest Member: yy_apd
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงถามเรื่องการพิสูจน์สมการของการเลี้ยวเบนผ่านสลิตเดี่ยวครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องการพิสูจน์สมการของการเลี้ยวเบนผ่านสลิตเดี่ยวครับ  (Read 3878 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
peem
neutrino
*

« on: June 19, 2010, 09:19:46 PM »

คือผมอ่านเเล้วก็งงๆครับ(วิธีที่ผมอ่านมาก็คือเเบ่งเเล้วก็จับบวก)
สิ่งที่งงก็คือทำไมต้องเเบ่งสลิตเดี่ยวออกเป็นจน.คู่ส่วนด้วยครับเป็นจน.คี่ส่วนไม่ได้หรือรบกวนชี้เเนะด้วยครับ icon adore icon adore

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: June 20, 2010, 10:35:53 AM »

คือผมอ่านเเล้วก็งงๆครับ(วิธีที่ผมอ่านมาก็คือเเบ่งเเล้วก็จับบวก)
สิ่งที่งงก็คือทำไมต้องเเบ่งสลิตเดี่ยวออกเป็นจน.คู่ส่วนด้วยครับเป็นจน.คี่ส่วนไม่ได้หรือรบกวนชี้เเนะด้วยครับ icon adore icon adore

ดูวิธีการที่เขาทำ   เขาแบ่งเป็นคู่ ๆ เพื่อที่จะได้เงื่อนไขที่มันหักล้างกันเป็นคู่  ถ้าแบ่งเป็นจำนวนคี่ มันก็จะเหลือเศษ  coolsmiley

กฤษดา
neutrino
*

« Reply #2 on: June 30, 2010, 07:26:28 PM »

แล้วที่ผลต่างระยะทางเป็น \dfrac{\lambda }{2} นี้เราสมมติเอง เพื่อให้สอดคล้องกับผลที่เกิดขึ้นหรือปล่าวครับ
SuperHelper

« Reply #3 on: June 30, 2010, 07:36:14 PM »

แล้วที่ผลต่างระยะทางเป็น \dfrac{\lambda }{2} นี้เราสมมติเอง เพื่อให้สอดคล้องกับผลที่เกิดขึ้นหรือปล่าวครับ

เพื่อให้หักล้างกันเป็นคู่ ๆ

ถ้าอยากได้ทั้งตำแหน่งที่ความเข้มมีขนาดสูงสุดและต่ำสุด  ให้ทำแบบตรงไปตรงมา แบ่งช่องเปิดเป็นแหล่งเล็ก ๆ จำนวนอนันต์ บวกฟังกชันคลื่น ซึ่งอาจทำโดยใช้แผนภาพเฟเซอร์หรือปริมาณเชิงซ้อน แล้วหาความเข้มรวม 

EtersicZ
neutrino
*

« Reply #4 on: June 21, 2011, 07:36:59 PM »

ถ้าผมจะรวมคลื่มอย่างตรงไปตรงมาเหมือนกับที่อาจารย์ว่า
ผมจะต้องเริ่มทำอย่างไรหรือครับ
รบกวนชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณมาก
SuperHelper

« Reply #5 on: June 21, 2011, 08:06:46 PM »

ถ้าผมจะรวมคลื่มอย่างตรงไปตรงมาเหมือนกับที่อาจารย์ว่า
ผมจะต้องเริ่มทำอย่างไรหรือครับ
รบกวนชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณมาก

ดูในหนังสือ ฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษา เล่ม 3 หัวข้อ 37-4 และ 38-4  Grin

EtersicZ
neutrino
*

« Reply #6 on: June 23, 2011, 01:29:26 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย
ผมหาที่อ่านมาตั้งนานแล้วพอดีอ่านข้ามหัวข้อนี้ไป
ไม่คิดว่าจะอยู่ข้อนี้พอดี
 Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น