มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7249 Members - Latest Member: Sakuranosuke
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์มีโจทย์ขอร้องให้ช่วยทำครับ(เกี่ยวกับการเคลื่อนที่)
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: มีโจทย์ขอร้องให้ช่วยทำครับ(เกี่ยวกับการเคลื่อนที่)  (Read 6021 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Benjamin Blackword
neutrino
*

« on: June 08, 2010, 07:35:02 PM »

จากรูป ข้อสองน่าจะตอบ 0 ใช่ไหมครับเพราะวิ่งครบรอบ
ส่วนคำถามแรกผมไม่มั่นใจ ลองวาดกราฟV-t ได้

ใช้วิธีนี้ปะครับ เพราะอัตราเร็วเฉลี่ยจะเท่ากับ พื้นที่ใต้กราฟ/V3

แต่ว่าตัวเลขมันเยอะมาก ผมเลยไม่มั่นใจ จะได้ลองมาถามความเห็นว่า ต้องใช้วิธีนี้ไหม ทำอย่างไร(ไม่มั่นใจเลขเยอะ กลัวผิดอะครับ)
หรือมีวิธึอื่นไหมครับ
« Last Edit: June 09, 2010, 06:33:30 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
klapro
neutrino
*

« Reply #1 on: June 09, 2010, 06:28:31 PM »

ข้อ2 จะตอบ 0 ได้ไงครับ เพราะเขาถามขนาดหนิ ไม่ใช่ ความเร็ว ที่เป็น vector
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: June 09, 2010, 06:34:33 PM »

ข้อ2 จะตอบ 0 ได้ไงครับ เพราะเขาถามขนาดหนิ ไม่ใช่ ความเร็ว ที่เป็น vector

ถ้าความเร็วเฉลี่ยเป็นศูนย์ ขนาดของมันก็เท่ากับศูนย์ได้ ไม่ใช่หรือ  coolsmiley

peem
neutrino
*

« Reply #3 on: June 09, 2010, 06:59:19 PM »

อาจารย์ครับ อัตราเร็วเฉลี่ยมันจะเป็น0เมื่อระยะทางเป็น0ใช่มั้ยครับเเต่ข้อนี้ระยะทางไม่เป็น0ฉะนั้นอัตราเร็วเฉลี่ยก็ไม่น่าจะเป็น0รึเปล่าครับ idiot2 idiot2
SuperHelper

« Reply #4 on: June 09, 2010, 07:03:58 PM »

อาจารย์ครับ อัตราเร็วเฉลี่ยมันจะเป็น0เมื่อระยะทางเป็น0ใช่มั้ยครับเเต่ข้อนี้ระยะทางไม่เป็น0ฉะนั้นอัตราเร็วเฉลี่ยก็ไม่น่าจะเป็น0รึเปล่าครับ idiot2 idiot2

แล้วปัญหาของเราคืออะไร  Grin

peem
neutrino
*

« Reply #5 on: June 09, 2010, 07:07:12 PM »

ปัญหาก็คือขนาดของความเร็วเฉลี่ยคืออัตราเร็วเฉลี่ยรึเปล่าครับ
SuperHelper

« Reply #6 on: June 09, 2010, 07:54:13 PM »

ปัญหาก็คือขนาดของความเร็วเฉลี่ยคืออัตราเร็วเฉลี่ยรึเปล่าครับ

โดยทั่วไป ไม่ใช่  Shocked  บางกรณีใช่ เช่นเมื่อวัตถุไม่เปลี่ยนทิศทางการเคลื่อนที่ในระหว่างที่เราพิจารณาหาค่าเฉลี่ย  Grin

neutrino
*

« Reply #7 on: June 09, 2010, 07:55:45 PM »

ความเร็วเฉลี่ยคือการกระจัดทั้งหมด/เวลาทั้งหมดนิครับ
อัตราเร็วเฉลี่ยคือระยะทางทั้งหมด/เวลาทั้งหมด
ข้อ 2 มันบอกวิ่งครบรอบ การกระจัด 0

อาจารย์ครับ ส่วนข้อ1 ให้คิดโดยใช้กราฟปะครับ แต่ตัวเลขมันเยอะ มีวิธีอื่นไหมครับ หรือวิธีวาดกราฟผิดอะครับ
SuperHelper

« Reply #8 on: June 09, 2010, 08:07:48 PM »

...
อาจารย์ครับ ส่วนข้อ1 ให้คิดโดยใช้กราฟปะครับ แต่ตัวเลขมันเยอะ มีวิธีอื่นไหมครับ หรือวิธีวาดกราฟผิดอะครับ

ทำตามนิยาม หาระยะทางที่วิ่งได้ทั้งหมดแล้วหารด้วยเวลา  จะคำนวณโดยแบ่งหาระยะทางเป็นช่วง ๆ หรือจะเขียนกราฟของอัตราเร็วเทียบกับเวลา แล้วหาจากพื้นที่ใต้กราฟก็ได้ แล้วแต่ชอบ ตัวเลขมันเยอะแล้วมันเป็นปัญหาอย่างไรหรือ แล้ววิธีวาดกราฟเราคิดว่ามันจะผิดอย่างไรหรือ  อย่าเอาปัญหาทางจิตมาทำให้เป็นปัญหาทางฟิสิกส์  Shocked

neutrino
*

« Reply #9 on: June 09, 2010, 09:13:58 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ คำตอบโดนมากเลย ^^

เออใช่ครับอาจารย์ ผมมีเรื่องอยากถามเกี่ยวกับพื้นเอียง

หากปล่อยมวลให้ไถลลงพื้นเอียง
โจทย์ข้อสอบเคยเฉลยโดยการใช้กฎการอนุรักษ์พลังงาน

ถ้าไม่ผิด กฎการอนุรักษ์พลังงานคือ พลังงานศักย์+พลังงานจลน์ตอนต้น=พลังงานศักย์+พลังงานจลน์ตอนปลาย <<<<<<ใช่ปะครับ

ในเฉลยมันเป็นแบบว่า mgh=f(แรงเสียดทาน)+1/2mv^2

ผมไม่เข้าใจว่าแรงเสียดทานมาเกี่ยวกับกฏการอนุรักษ์ยังไงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับอาจารย์
peem
neutrino
*

« Reply #10 on: June 09, 2010, 09:31:41 PM »

เงื่อนไขของกฏอนุรักษ์พลังงานก็คือเเรงต้องไม่ขึ้นกับเส้นทางการเคลื่อนที่  ถ้ามีเเรงเสียดทานมาเกี่ยวเเบบนี้คงไม่ใช่หลักอนุรักษ์พลังงานเเล้วครับ  น่าจะเป็นทฤษฏีงาน-พลังงานจลน์มากกว่าครับ Grin
SuperHelper

« Reply #11 on: June 09, 2010, 10:54:13 PM »

...

ผมไม่เข้าใจว่าแรงเสียดทานมาเกี่ยวกับกฏการอนุรักษ์ยังไงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับอาจารย์

หลักพื้นฐานที่ควรใช้คือ

งานที่ทำโดยแรงทั้งหมดมีค่าเท่ากับผลต่างพลังงานจลน์

ในกรณีพิเศษที่ไม่มีงานโดยแรงไม่อนุรักษ์ เช่น แรงเสียดทาน หลักนี้จะลดรูปเป็นหลักอนุรักษ์พลังงาน  coolsmiley

SuperHelper

« Reply #12 on: June 09, 2010, 10:56:40 PM »

เงื่อนไขของกฏอนุรักษ์พลังงานก็คือเเรงต้องไม่ขึ้นกับเส้นทางการเคลื่อนที่  ถ้ามีเเรงเสียดทานมาเกี่ยวเเบบนี้คงไม่ใช่หลักอนุรักษ์พลังงานเเล้วครับ  น่าจะเป็นทฤษฏีงาน-พลังงานจลน์มากกว่าครับ Grin

งานโดยแรง นะน้อง ไม่ใช่แรง ที่ไม่ขึ้นกับเส้นทาง

neutrino
*

« Reply #13 on: June 11, 2010, 07:21:06 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่มาให้คำตอบ

เออใช่อยากถามอีกอย่างครับ
มันมีโจทย์ข้อนึง ถามว่าเครื่องบินมวลmผูกติดกับเชือกแล้วให้คนดึง ปรากฎว่าบินได้เป็นวงกลม(คล้ายๆการแกว่งวัตถุในแนวระนาบระดับ แต่คราวนี้วัตถุอยู่
เหนือเชือกอะครับ) มันถามหาแรงลอยตัว?Huh?

อยากทราบว่าแรงลอยตัวมันหมายถึงอะไรอะครับ หมายถึงเชือก หรือ แรงตึงที่แตกแรงเข้าแกน y หรืออะไรอะครับ???
peem
neutrino
*

« Reply #14 on: June 11, 2010, 08:46:28 PM »

เเรงลอยตัวก็คือเเรงลัพธ์ที่ของไหล(ในที่นี้คืออากาศ)กระทำวัตถุ Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น